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YALIYOMO

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA 
USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa 
Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira 
Na. 19 ya mwaka 1983 kama chombo 
cha kuishauri serikali juu ya masuala ya 
utunzaji endelevu wa Mazingira. Baraza 
lilianza kazi rasmi mwaka 1986. Sheria Na. 
19 ya mwaka 1983 ilifutwa mwaka 2004 
na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 
20 ya mwaka 2004 (Sura 191) ambayo 
ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 
Tangu kuanzishwa kwake, Baraza 
limekuwa likisimamia na kutoa ushauri kwa 
Serikali kuhusu suala zima la hifadhi ya 
mazingira na maendeleo endelevu nchini. 
Kwa mujibu wa kifungu cha 17 cha Sheria 
hiyo, madhumuni na sababu za kuanzisha 
Baraza hili ni kuratibu utekelezaji wa Sera 
na Sheria ya Mazingira katika nyanja kuu 
nne ikiwa ni pamoja na:- 
1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji 

na utekelezaji (enforcement and 
compliance) wa Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira; 

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, 
kufanya mapitio ya ripoti za TAM 
kutoka kwa wenye miradi na kufuatilia 
utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira;
4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika 

kufanya uamuzi unaohusu mazingira 
na kusimamia kwa ujumla na kuratibu 
masuala yote yanayohusu Mazingira 
kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira na Sheria nyingine zozote 
zilizoandikwa.

BODI YA UHARIRI:

N
AT

IO
N

A
L 

E
N
VI

RONMENT MANAGEM
EN

T
 C

O
U

N
C

IL

MAZINGIRA

Mwenyekiti: 
Dkt. Menan Jangu

Mhariri Mkuu:  
Irene John

Wachangiaji: 
Monica Sapanjo 
Dalia Charles 
Rose Mtui 

Msanifu Michoro: 
Blasius Haule

Rashda Swedi 
Adam Sayi 
Judith Mwakolo

UTANGULIZI

Na. Maelezo Uk
1. MHE. MAKAMU WA RAIS AZINDUA SERA YA 

MAZINGIRA
3

2. UPANDAJI WA MITI KWENYE MAZINGIRA YETU NI 
NJIA MOJA WAPO YA KUKABILIANA NA ATHARI YA 
HEWA YA UKAA - MHE. JAFO

4

3. KIWANDA CHA GUOYANG CHAPEWA MIEZI SITA 
KUKAMILISHA MCHAKATO WA KUPATA CHETI 
CHA UKAGUZI WA MAZINGIRA (ENVIRONMENTAL 
AUDIT CERTIFICATE).

5

4. MAKALA: ADA NA TOZO ZA MAZINGIRA 6
5. MSINGI BORA WA UTUNZAJI WA MAZINGIRA 

UANZIE NGAZI YA WATOTO - DKT. JAFO
7

6. NEMC YATOA SIKU TATU KWA DEREVA WA GARI 
LILILOMWAGA KEMIKALI MIKUMI

7

7. UMUHIMU WA TATHMINI YA ATHARI KWA 
MAZINGIRA (TAM) NA UANDAAJI WA MPANGO WA 
USIMAMIZI NA UTUNZAJI WA MAZINGIRA PALE 
MGODI UNAPOANZISHWA NA UNAPOFUNGWA . - 
DKT. GWAMAKA

9

8. MAKALA: UHARIBIFU VYANZO VYA MAJI NA 
ATHARI ZAKE

10

9. TUSHIRIKIANE KWA KARIBU KATIKA 
KUKABILIANA NA CHANGAMOTO ZA 
KIMAZINGIRA- MHE. KHAMIS

11

10. UZINDUZI RASMI WA MRADI WA UHIMILI WA 
MABADILIKO YA TABIANCHI - PWANI ZA ZANZIBAR

12

11. WAZIRI JAFO AAGIZA KILA MWANAFUNZI 
KUPANDA MTI NA KUUTUNZA

12

12. MAKALA: ATHARI ZA UCHAFUZI WA MAZINGIRA 
ZITOKANAZO NA KELELE

13

13. WAZIRI JAFO AZINDUA BODI YA NEMC JIJINI 
DODOMA

14

14. MAKALA: FAHAMU FURSA NA CHANGAMOTO ZA 
TAKA NGUMU MKOA WA DAR ES SALAAM

15

15. MAKALA: ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA MAENEO 
YA MIGODI

16

16 MAKALA: CHANGAMOTO YA MAGUGU MAJI ZIWA 
BABATI KUTATULIWA

18

17 HABARI PICHA 20
18. HABARI PICHA: MAONESHO YA KIMATAIFA YA 

MAZINGIRA - QATAR  (10 - 14 Machi, 2022)
22

19. KAULI YA  MAZINGIRA 24
18. KAULI YA  MAZINGIRA: KATUNI 26



Namba ya Bure: 0800110116 3@nemctanzania NemcTVTanzania

na Mabadiliko ya tabianchi; 
Usimamizi wa matumizi salama ya 
bioteknolojia ya kisasa; na Udhibiti 
wa viumbe vamizi. 
“Sera ya Taifa ya Mazingira ya 
Mwaka 2021 imeongeza wigo 
wa masuala na changamoto za 
mazingira zinazopaswa kufanyiwa 
kazi katika kipindi husika, ili kuleta 
maendeleo endelevu vilevile Sera 
mpya imezingatia changamoto 
mpya za kimazingira zinazoendelea 
kujitokeza kutokana na mabadiliko 
ya mifumo ya kiuchumi, kijamii na 
kimazingira yanayoendelea duniani” 
Alisisitiza Bi. Mary Maganga.

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 

Isdor Mpango alikuwa Mgeni 
rasmi katika uzinduzi wa Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
ilyozinduliwa tarehe 12 Februari, 
2022 Jijini Dodoma.
Akizungumza na waandishi wa 
Habari Jijini Dodoma, Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
Bi. Mary Maganga alisema Sera ya 
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
imejumuisha masuala ya mazingira 
yaliyokuwemo katika Sera ya 1997 na 
masuala mapya.
Masuala mapya katika Sera mpya ya 
mwaka 2021 ni pamoja na: 
1. Udhibiti wa taka za kielektroniki,
2. Usimamizi na matumizi ya 

kemikali, na 
3. Udhibiti wa uchafuzi katika 

shughuli za utafutaji na uchimbaji 
wa mafuta na gesi. 

Masuala mengine ni pamoja 

Amesema kuwa, Serikali imeamua 
kuwa na Wiki ya Uzinduzi wa Sera  
itakayoanza tarehe 07-12/02/2022 
ambayo itaambatana na shughuli 
mbalimbali za hifadhi ya mazingira 
ikiwa ni sehemu ya masuala ya 
msingi yanayoelekezwa katika Sera 
mpya.
Bi. Maganga amezitaja shughuli 
zitakazofanyika katika wiki hiyo 
kuwa ni Upandaji miti Jijini Dodoma 
katika maeneo ya Medeli, Iyumbu, 
Iseni na maeneo ya barabara 
inayoanzia Chimwaga, Chuo Kikuu 
cha Dodoma kuelekea barabara 
ya Dodoma Dar es Salaam. Aidha, 
Kufanya usafi pembezoni mwa 
barabara inayoanzia Shule ya 
Martin Luther hadi Wajenzi kupitia 
Nzuguni, Ilazo, Ipagala na Area C; 
Kutoa elimu kuhusu utenganishaji 
wa taka, kufanya Usafi katika soko 
la Changombe pamoja na Utoaji wa 
Elimu ya Mazingira kwa wananchi 
na wadau kupita vyombo vya habari.
Dhumuni la kuwepo kwa shughuli 
hizo ni kurejesha hali ya asili ya 
mazingira iliyoharibika kutokana 
na shughuli za kibinadamu kwa 
kuwa na zoezi la upandaji miti, 
kuboresha afya ya jamii na utoaji 
elimu ya utenganishaji taka kwa 
ajili ya udhibiti wa taka ngumu 
na kuwezesha urejelezaji wa 
taka kwenye bidhaa na huduma 
mbalimbali.

Makamu wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor  Mpango akipanda mti 
siku ya uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 uliyofanyika jijini Dodoma.

Makamu wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor  Mpango akikabidhiwa 
kitabu cha Muongozo wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo Uzinguzi huo uliyofanyika jijini Dodoma.

MAKAMU WA 
RAIS AZINDUA 
SERA YA 
MAZINGIRA
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Amesema upandaji wa miti kwa 
wingi kwenye mazingira ni njia 
mojawapo itakayosaidia kukabiliana 
na changamoto za hewa ukaa 
inayoweza kuhatarisha maisha ya 
mwanadamu.
Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka amesema kuna umuhimu 
wa utunzaji wa mazingira hivyo 
watanzania wanatakiwa kuweka 
mazingira yao kama yalivyokuwa 
awali na vilevile watanzania 
wakiendelea kupanda miti kwa wingi 
basi nchi itakuwa imejawa na misitu 
na tutaweza kupunguza athari 
kubwa tunazozipata kutokana na 
mabadiliko ya tabianchi.
Nae Kamanda wa Kanda ya Mashariki 

TFS, Kamishna Msaidizi Caroline 
Malundo amesema msitu wa Pugu 
Kazimzumbwi ni moja ya hifadhi 
ya msitu muhimu uliopo hapo 
Wilayani Kisarawe ambao umekuwa 
ukichochea Utalii wa ndani kutokana 
na mikakati iliyowekwa na Wakala 
wa Misitu TFS.

Waziri wa nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Dkt. Seleman Jafo akizungumza jambo mara 
baada ya kutembelea Msitu wa Pugu Kazimzumbwi ulioko wilayani Kisarawe mkoa wa Pwani, kuona namna 
ambavyo Wakala wa huduma za Misitu Tanzania (TFS) ilivyojidhatiti kuendeleza msitu huo kama sehemu ya 
kuhifadhi mazingira.

“Tunafahamu kila Halmashauri 
imepewa mwongozo wa 
uwekaji wa vitalu kwa lengo 

la kusaidia katika maeneo 
mbalimbali hasa katika taasisi, 
tunataka tuone katika shule zetu 
zote, vituo vya afya, hospitali 
maeneo hayo yote yanapandwa 
miti”. 
Alisema Mhe. Jafo

Waziri wa nchi, Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 

Dkt. Seleman Jafo amewataka 
wananchi wanaoishi pembezoni 
mwa hifadhi za misitu kuendelea na 
utamaduni wa utunzaji wa mazingira 
katika maeneo hayo ili kukabiliana 
na kuhimili athari za mabadiliko ya 
Tabianchi.
Waziri Jafo ameyasema hayo baada 
ya kutembelea Msitu wa Pugu 
Kazimzumbwi ulioko Wilayani 
Kisarawe mkoa wa Pwani, kuona 
namna ambavyo Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) ilivyojidhatiti 
kuendeleza msitu huo kama sehemu 
ya kuhifadhi mazingira.
Aidha ameelekeza kila halmashauri 
ianze programu ya kutumia mvua 
zinazoendelea kunyesha nchini 
kupanda miti ili kuweza kufikia 
lengo la miti milioni 276 kwa mwaka 
alisisitiza Wakuu wa Mikoa na Wilaya 
kusimamia zoezi hilo.

UPANDAJI WA MITI KWENYE MAZINGIRA YETU NI 
NJIA MOJAWAPO YA KUKABILIANA NA ATHARI YA 
HEWA YA UKAA - MHE. JAFO
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utengenezaji wa mafuta ya dizeli ya 
viwandani (Industrial Diesel)  lakini 
inasemekana kuwa mafuta hayo 
huuzwa kwa wenye vituo vya mafuta 
kwa hiyo NEMC   katika ziara hiyo 
ilikua ikifuatilia kuhusu malalamiko 
hayo.
“Mafuta yanayozalishwa hapa 
hayafai kutumika kwenye vituo vya 
mafuta kwa sababu yana viasili vingi 
visivyofaa ambavyo vikiingia kwenye 
mafuta husababisha injini kuwa 
na umri mfupi na kuharibika kwa 
haraka, nawatahadharisha wenye 

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) 

Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka  
amemtaka mmiliki wa kiwanda 
cha Guoyang Biotech Company Ltd 
kilichopo katika Mtaa wa Kiboga,  
Kata ya Msongole, Wilayani Ilala 
kuhakikisha ndani ya miezi sita 
wawe wamekamilisha mchakato 
wa  kupata cheti cha  ukaguzi wa  
mazingira (Environmental Audit 
Certificate). 
Ameyasema  hayo alipokuwa katika 
ziara ya kukagua masuala yote 
yanayohusu utunzaji na uhifadhi 
wa mazingira katika kiwanda hicho 
ambacho kinalalamikiwa na wakazi 
wa eneo hilo kwa kusababisha 
harufu kali ambayo imekuwa tishio 
kwa wakazi wa eneo hilo.
Kiwanda hicho kinahusika na 

vituo wasije kununua mafuta haya” 
Dkt. Gwamaka
Naye Kaimu Meneja wa Kanda ya 
Mashariki kutoka Ofisi ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali Bw. Emmanuel 
Lewanga alisema  kuwa wako 
na NEMC katika ziara hiyo ya 
kutembelea kiwanda tajwa na wao 
watachukua sampuli ya mafuta ya 
dizeli inayozalishwa kiwandani hapo, 
na kuipeleka maabara kuifanyia 
uchunguzi kujua kemikali ya aina 
gani inachanganywa kwenye mafuta 
hayo machafu.

KIWANDA CHA GUOYANG CHAPEWA MIEZI SITA 
KUKAMILISHA MCHAKATO WA KUPATA CHETI CHA UKAGUZI 
WA MAZINGIRA (ENVIRONMENTAL AUDIT CERTIFICATE).

Bwawa la kuhifadhia mafuta machafu katika kiwanda hicho.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka (Kushoto) akiongea na msimamizi wa 
kiwanda cha Guoyang Biotech Company Mr. Liu Xi 
Shuang wakati alipofanya ziara kiwandani hapo.
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Matakwa ya Kisheria Kuhusu Ada na Tozo

Viwango vya Tozo vimeainishwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Mazingira Kifungu Na 230(2) (b) 
iliyotengeneza Kanuni ya Ada na Tozo ya mwaka 
2021. Hii inahusisha Ada na Tozo za mwaka, 
Usajili wa Miradi, Gharama za mapitio ya miradi 
na faini (penalty). Aidha, Sehemu ya Sita ya Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 yenye Kifungu 
cha 81 hadi cha 103 inaelekeza kila shughuli 
ya maendeleo ifanyiwe Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na inatoa ufafanuzi wa hatua za kufuata. 
Vilevile Sheria imeainisha jukumu la mwekezaji la 
gharama za kulipia kwa ajili ya mapitio ya Taarifa 
za Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM).  

Kwa mara ya kwanza Kanuni ya Tozo ilianzishwa 
mwaka 2008 na ilianza kutumika mwaka wa 
fedha wa 2012/2013. Baraza linafahamisha 
kuwa Kanuni za Tozo zimefanyiwa marejeo mara 
kadhaa tangu Kanuni za tozo kuundwa mwaka 
2008. Kanuni hizo zilifanyiwa mabadiliko mwaka 
2016 na Mwaka 2018, Mwaka 2019 na Mwaka 
2021 ikiwa ni katika mustakabali wa kutekeleza 
Mwongozo wa Serikali wa kuboresha Mazingira 
ya Uwekezaji nchini (Blue Print on Regulatory 
Reform to Improve Business Environment in 
Tanzania). Hata hivyo, Kanuni za Ada na Tozo za 
mwaka 2019 ziliboreshwa kufuatia mabadiliko 
yaliyofanyika kwenye Kanuni za Taka Hatarishi 
za Mwaka 2021. Viwango vilivyoainishwa kwenye 
Kanuni za Ada na Tozo zilitakiwa kuwiana na 
shughuli zinazofanyika kwenye usimamizi wa 
taka hatarishi ikiwa ni pamoja na ukusanyaji, 
usafirishaji na utunzaji. 

Gharama za Tathimini ya Athari kwa 
Mazingira (TAM)

Baraza kwa nyakati tofauti limelazimu kutoa 
ufafanuzi juu ya aina mbalimbali za tozo kwani 
wadau wamekuwa wakishindwa kutenganisha 
gharama za mapitio zinazolipwa NEMC na zile za 
ufanyaji TAM na uandaaji wa andiko zinazitakiwa 
kulipwa kwa mtaalam elekezi. Gharama za 
TAM ziko kwenye makundi makuu mawili: 1) 
Gharama za moja kwa moja za mradi na 2) 
Gharama za mapitio ya mradi (ada za NEMC kama 
zilivyoainishwa kwenye Kanuni). 

Gharama za mradi zinategemea mambo kadhaa 
ikijumuisha: 1) Eneo ambapo mradi upo (makazi 
ya watu, kwenye hifadhi, kwenye mkondo 
au chanzo cha maji; 2) Ukubwa na shughuli 
mbalimbali zinazohusu mradi; 3) Changamoto 
za kimazingira na kijamii zinazoweza kujitokeza 
kutokana na uanzishaji wa mradi; 4) Aina ya mradi 
(mgodi, kiwanda cha utengenezaji wa kemikali na 
5) Taswira ya mradi kwa mamlaka husika na jamii 

Utangulizi 

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) limeendelea kusimamia 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 na Kanuni zake ikiwa ni pamoja na Kanuni 
ya Ada na Tozo za Mazingira ya 2021. Wadau 
mbalimbali wa Mazingira wameelimishwa kuhusu 
wajibu wa kuhifadhi na kutunza mazingira ikiwa 
ni pamoja na kulipa ada na tozo za mazingira.  
Zoezi la uelimishaji limehusisha Ofisi zote za 
Baraza ikiwa ni pamoja na Makao Makuu na Ofisi 
za Kanda tisa (9). 

Ikumbukwe kuwa Baraza linajiendesha katika 
kusimamia majukumu yake ya Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira kwa kutumia fedha 
zitokanazo na Ada na Tozo mbalimbali za 
Mazingira. Hii ikiwa ni kwa mujibu wa Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004. Tozo zitumikazo kwa 
sasa  zimeainishwa katika Kanuni ya Ada na 
Tozo za Mazingira ya mwaka 2021 katika  toleo 
la Serikali namba 387 lililochapishwa tarehe 
14/05/2021.Tozo hizo za Mazingira zinahusisha 
shughuli zote zinazoendelea na zinazotarajia 
kuanza  kama ambavyo Kanuni imeanisha.

Ada na tozo ya mazingira maana yake ni kiwango 
cha pesa kinacholipwa au kinachotozwa na 
Baraza kwa ajili ya kuwezesha kufanya mapitio 
ya Tathmini za athari kwa Mazingira, na vilevile 
ufuatiliaji na uhakiki wa mazingira kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya mazingira ya 
mwaka 2004.  Ada hizi hulipwa na (miradi yote 
iliyoanishwa kwenye kanuni pamoja watalamu 
washauri wa mazingira) kila mwaka wa fedha 
wa Serikali. Tozo zimeainisha aina ya miradi na 
viwango vyake. Aidha, tozo zingine zinatozwa 
kutokana na kutozingatia viwango na kanuni za 
mazingira, pamoja na vibali maalumu vitolewavyo 
na Baraza.

Baraza limepewa jukumu na mamlaka kisheria 
kufuatilia na kuhakiki uzingatiaji wa viwango 
vya mazingira kwa miradi yote inayoanzishwa 
nchini. Katika kutekeleza jukumu na mamlaka 
hayo inategemeana na rasilimali watu na fedha. 
Mwanzoni Baraza lilitegemea sana ufadhili kutoka 
kwa wadau wa maendeleo na ruzuku kidogo 
kutoka Serikalini ili kutekeleza majukumu yake. 
Mwaka 2008, Bunge liliridhia kanuni za ada na 
tozo za mazingira ilianzishwa ikiainisha miradi 
yote inayochafua /kuharibu mazingira kulipa 
ada na tozo za mazingira kulingana na aina ya 
mradi. Kwa sasa mchakato huu unasimamiwa 
na Kanuni ya Tozo za Mazingira ya Mwaka 2021 
(Environmental Management (Fees and Charges) 
Regulations, 2021)

inayozunguka eneo la mradi kwa ujumla

Gharama za moja kwa moja za TAM kwa 
wataalamu elekezi ni zile gharama za mchakato 
mzima wa uandaaji wa andiko la TAM ambazo 
hulipwa moja kwa moja kwa mtaalamu elekezi. 
Gharama hizi zinajumuisha mambo kadhaa 
kulingana na mchakato ulivyo. Mara nyingi 
gharama hizi hujumuisha gharama za utaalamu 
wa ufanyaji tathmini, uchukuaji na upimaji wa 
sampuli na uandaaji wa andiko na pia gharama za 
usafiri na malazi ukusanyaji wa taarifa mbalimbali. 
Gharama za TAM ni suala la makubaliano baina ya 
mteja na mtaalam wa TAM.

Muda wa Ulipaji Ada na Tozo za Mazingira

Tozo za Mazingira za Mwaka hutakiwa kulipwa 
katika kipindi cha kuanzia tarehe 1/7 hadi Tarehe 
31/12 ya kila mwaka wa fedha kwa mujibu wa 
Sheria. Aidha ucheleweshaji wa ulipaji wa Tozo 
baada ya tarehe 31/12, zitalipwa na penati ya 
5% kwa kila mwezi ambao umepitishwa. Kuhusu 
malipo ya mapitio ya Tathmini za Athari za 
Mazingira na Ukaguzi, Baraza litatoa Hati ya Madai 
(Invoice) na Kumbukumbu Namba ya Malipo 
(Control Number) inayoonesha kiwango cha 
gharama za mapitio ya tathmini kinachotakiwa 
kulipwa kutokana na Kanuni ya ada na Tozo ya 
Mwaka 2021. Kiasi hicho kinatakiwa kilipwe kabla 
au wakati wa uwasilishaji wa Taarifa ya Tathmini 
ya Athari ya Mazingira au Taarifa ya Ukaguzi wa 
Mazingira. Gharama hizo zinatofautiana kulingana 
na mradi husika.

Vilevile wamiliki wa miradi wanatakiwa kutoa 
taarifa Baraza  pale ambapo miradi yao itakuwa 
imefikia ukomo wa utekelezaji  ili Baraza 
liweze kujiridhisha kama wametekeleza Sheria 
ya mazingira kama vile kulipa Ada na Tozo 
mbalimbali pamoja na kuhakikisha, matakwa ya 
kurekebisha hali ya mazingira yamezingatiwa 
katika uhitimishaji wa utekelezaji wa miradi. 

Huduma kutoka katika Ofisi za Kanda

Katika kuhakikisha huduma kwa jamii 
zimesogezwa, Baraza limeanzisha ofisi za kanda. 

ADA NA TOZO ZA MAZINGIRA

 Inaendelea Uk. 08  >>>

Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC

MAKALA:
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MSINGI BORA WA UTUNZAJI 
WA MAZINGIRA UANZIE NGAZI 
YA WATOTO - DKT. JAFO

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo amewaelekeza wakuu wa Mikoa, Wilaya na maafisa 
mazingira wote kuendelea kusimamia ajenda ya usafi wa mazingira na 

kusisitiza kuwa kila mwanafunzi apande mti mmoja kwani ndio msingi bora wa 
utunzaji wa mazingira.

Aliyasema hayo alipokuwa anazindua rasmi kampeni ya upandaji miti katika 
shule ya msingi Sinza iliyopo Wilaya ya Ubungo, Mkoani Dar es Salaam. 
Aliendelea kusema kuwa maelekezo ya Rais mama Samia Suluhu Hassan ya 
upandaji miti, utunzaji wa mazingira na ufanyaji wa usafi lazima yafanyike kwa 
nguvu zote kwani Rais amepata heshima kubwa duniani hasa ya kimazingira 
kama Serengeti, Ngorongoro nk. Ambayo wengine hawana lakini pia nchi 
imeweka kielelezo kutengeneza miradi ambayo inajali mazingira kwa ajili ya 
kupambana na mabadiliko ya tabianchi.

"Watanzania wenzangu tujali sana ajenda ya mazingira na tupambane na 
mabadiliko ya tabianchi, natumia fursa hii kuwaomba Watanzania na walimu 
wote twendeni tukapande miti. Tukipandakiza ajenda hii kwa watoto watakuwa 
na ajenda ya kutunza mazingira katika maisha yao yote. Tuna Halmashauri 
184 na maelekezo ya Serikali ni lazima kila Halmashauri ipande miti mil. 
1.5, wataalamu wa misitu kutoka TFS wanasema asilimia 62 huwa inastawi 
na lengo hilo likitimia tutaifanya Nchi yetu iwe ya kijani na Tanzania itakuwa 
salama.’’ - alisema Dkt. Jafo.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Ubungo Bw. Herry James alisema kuwa 
Wilaya ya Ubungo inatekeleza kwa viwango maelekezo ya Serikali lakini pia 
inajali na kuheshimu mahitaji na maslahi ya wananchi wote ili kuwahudumia 
kwa uzuri na usalama ni lazima mazingira yao yawe safi wakati wote.

‘‘Sisi kama wana Ubungo tumepokea kampeni ya upandaji miti kwa mikono 
miwili. Na swala la utunzaji wa mazingira kwa kupanda miti tutarithisha kuanzia 
kwa watoto shule,  mtoto huyu ambae yupo darasa la kwanza akikabidhiwa mti 
wake chini ya kampeni hii maana yake atamwagilia kwa kuutunza kwa miaka 
saba, siku anahitimu anapatiwa cheti cha kuhitimu na atakuwa anatukabidhi 
mti wetu alioutunza kwa miaka saba. Program ikisimamiwa vizuri tunao uhakika 
wa kuwa na miti ya kutosha na iliyotunzwa vizuri.’’- alisema Bw. Herry.

Naye meneja wa Kanda ya Kaskazini Mashariki kutoka NEMC Bw. Arnold 
Mapinduzi amesema kama NEMC wameshiriki katika uzinduzi wa kampeni 
ya upandaji miti ambao umeandaliwa na mabalozi wa mazingira lakini kama 
NEMC watakuwa wanakagua na kuhakikisha miti inakuwa na inaishi. Lakini 
kubwa ni kuwekeza kwa watoto kunakuwa na uhakika zaidi wa uendelevu kwa 
familia na jamii kwa ujumla.

Balozi wa Mazingira Bw. Peter Niboye amesema kama mabalozi wamejipanga 
kufanya kampeni hii ya upandaji miti nchi nzima na wapo tayari kupokea 
maelekezo na litakuwa ni zoezi endelevu.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) lilitoa muda wa siku tatu kwa dereva wa 
gari lililomwaga Kemikali aina ya Sulphur katika 

eneo la Msimba Tarafa ya Mikumi Wilaya ya Kilosa Mkoani 
Morogoro, kujisalimisha mara moja katika ofisi za NEMC 
zilizopo Morogoro mjini kwani kemikali hizo zimeanza 
kuleta madhara kwa wananchi waliokaribu na eneo hilo.
Kaimu Mkurugenzi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Ndg. Jamal Baruti alitoa 
siku hizo baada ya kufika na kujionea namna wananchi wa 
eneo hilo walivyoathiriwa na kadhia hiyo.
NEMC ilifikia hatua hiyo baada ya kupata taarifa ya kutokea 
kwa tukio hilo, huku wananchi wakianza kupata madhara 
ikiwemo kuumwa macho, vichwa pamoja na kuwashwa 
kwa ngozi.
Ndg. Baruti alisema NEMC imesikitishwa na kitendo cha 
dereva wa gari hilo aliyekuwa akitokea Dar es Salaam 
kuelekea nchi ya jirani ya Kongo kumwaga kemikali na 
kutokomea kusikojulikana huku ikiwa bado haijafahamika 
chanzo cha kuwepo kwa Sulphur hiyo kama ni ajali ama laa.
Katika hatua nyingine NEMC inamfuatilia ili kumchukulia 
hatua dereva kwa kutokufuata Sheria ya Mazingira, kwani 
kitendo alichokifanya ni uharibifu wa mazingira huku 
wahanga wakubwa wakiwa ni wananchi wanaoishi jirani 
na eneo hilo kwani Kemikali hiyo ina madhara makubwa 
kwa binadamu na mazingira kwa ujumla.
Sambamba na hayo NEMC ilitoa rai kwa madereva 
wanaoendesha magari ya mizigo hususani wanaobeba 
kemikali kufuata Kanuni na miongozo ya ufungaji wa 
mizigo pamoja na kutumia vifungashio vinavyokidhi vigezo.
Kwa upande wao wananchi ambao ni mashuhuda wa tukio 
walisema gari hilo lilidondosha kemikali hizo usiku wa 
Januari mosi 2022 na kusababisha madhara kwa wananchi 
ikiwemo kuumwa na vichwa, macho na kifua hali ambayo 
ilileta sintofahamu kwa wakazi hao kwa kuhofia afya zao 
na kutokujua nini cha kufanya.
Aidha walisema ukosefu wa elimu ndio chanzo cha 
kuathiriwa na kemikali hizo huku wakiiomba Serikali 
kuwasaidia kupata matibabu ya haraka kunusuru afya zao.

NEMC IMETOA SIKU TATU 
KWA DEREVA WA GARI 
LILILOMWAGA KEMIKALI 
MIKUMI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Seleman Jafo akipanda mti wakati wa uzinduzi wa kampeni ya soma na mti 
iliyofanyika katika shule ya msingi Sinza Jijini Dar es Salaam.

Jamal Baruti
Kaimu Mkurugenzi 
- NEMC
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  ADA NA TOZO ZA MAZINGIRA...

>>>  Inatoka Uk. 07

Hatua hii ni mahsusi kurahisisha utendaji kazi wa 
Baraza hususani masuala ya Tathimini za Athari 
za Mazingira, Ukaguzi pamoja na utoaji elimu. 
Aidha, Ofisi za Kanda zimekuwa na mchango 
mkubwa katika jitihada zinazofanywa na Baraza 

za ukusanyaji Ada na Tozo za mazingira. Hadi 
sasa Baraza lina jumla ya Ofisi za Kanda tisa (9) 
ambazo zinatoa huduma za mazingira kwa jamii. 

Na. MAKAO MAKUU ANUANI
1 Ofisi Kuu ya Baraza, 

Dar es Salaam 
Kiwanja Na. 28-30, Mtaa wa Regent
 S.L.P  63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2774852/4889, Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz

Na. OFISI YA KANDA ANUANI
1 Ofisi ya Kanda ya Ziwa ipo 

Mkoa wa Mwanza, Kanda 
hii hushughulikia mikoa 
ya Mwanza, Simiyu, Mara, 
Shinyanga na Geita, 

PSSSF Front Wing, Ghorofa ya Sita,
Kitalu Na. 17/1, 17/2 & 18, Barabara ya Kenyatta, 
S.L.P 11045. Mwanza

2 Ofisi ya Kanda ya Kaskazini 
ipo katika Mkoa wa Arusha. 
Kanda hii inajumuisha mikoa 
ya Arusha, Manyara na 
Kilimanjaro,  

Makongoro - Goliondoi Njiapanda, Ngorongoro Round About, 
Kitalu Na. 055019/1 & 055019/6, Jengo la Kituo cha Utalii 
Ngorongoro, Ghorofa ya Sita, S.L.P. 1041, Arusha
Simu: +255738064966, 
Barua pepe: nemcarusha@nemc.or.tz

3 Ofisi ya Kanda za Juu Kusini 
ipo katika mkoa wa Mbeya. 
Kanda hii hushugulikia mikoa 
ya Mbeya, Iringa, Njombe na 
Songwe. 

Karume Avenue, S.L.P.  Box 6215 Mbeya, Simu: 
+2552502469 | Simu ya Mkononi : 0752215635
Barua pepe: nemcmbeya@nemc.or.tz

4 Ofisi ya Kanda ya Kati ipo 
katika mkoa wa Dodoma 
na hushughulikia mikoa ya 
Dodoma, Tabora na Singida, 

Ghorofa ya Sita, Kambarage Tower,
S.L.P 2724, Dodoma
Simu: +255262963859/860
Barua pepe: nemcdodoma@nemc.or.tz

5 Ofisi ya Kanda ya Kusini 
ipo mkoani Mtwara na 
hushughulikia mikoa ya 
Mtwara, Ruvuma na Lindi, 

Eneo la Ligula, Barabara ya TANU, Ghorofa ya Kwanza,
S.L.P 1259, Mtwara
Simu: +255232334683.
Barua pepe: nemcmtwara@nemc.or.tz

6 Ofisi ya Kanda ya Magharibi 
ipo Mkoani Kigoma na 
inafanya kazi katika mikoa 
ya Kigoma, Katavi, Rukwa na 
Kagera. 

Jengo la NSSF Mafao, Ghrofa ya Kwanza,
Kitalu Na. 100 Block I, Mtaa wa Mnarani.
S.L.P 974 Kigoma Ujiji,
Barua pepe: nemckigoma@nemc.or.tz

7 Ofisi ya Kanda ya Mashariki 
(Kusini) ipo Mkoani Dar 
es Salaam na inasimamia 
maeneo ya Temeke,  Ilala, 
Mkuranga, Kigamboni, Mafia, 
Kisarawe and Kibiti

Kiwanja Na. 28-30,
Mtaa wa Regent
 S.L.P  63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2774852/4889
Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz

8 Ofisi ya Kanda ya Mashariki 
(Kaskazini) ipo mkoani Dar 
es Salaam na inasimamia 
maeneo ya Kinondoni, 
Ubungo,  Bagamoyo, 
Chalinze,, Kibaha and Tanga

Kiwanja Na. 28-30, Mtaa wa Regent
S.L.P  63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2774852/4889
Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz
Tovuti: www.nemc.or.tz

9 Ofisi ya Kanda ya Morogoro 
Rufiji

Jengo la NHC - 2D Complex, Orofa ya Pili
Barabara ya Old DSM, P.O. Box 67106 Morogoro
Simu: +255 22 2774852/4889, Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz

Hitimisho

Kulipia tozo ni takwa mojawapo la Kisheria 
katika uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria. 
Hivyo, Baraza limeendelea kutoa elimu kwa njia 
ya radio, televisheni, magazeti na kwenye tovuti 
yake kuwakumbusha wawekezaji kukamilisha 
michakato ya EIA na EA na kuwakumbusha 
wawekezaji kuhakikisha wanakidhi matakwa ya 
Kisheria ikiwa ni pamoja na kusajili miradi mipya 
kwa ajili ya TAM na miradi iliyokuwepo kwa ajili 
ya Tathmini ya Ukaguzi wa Mazingira. Hii pia 
ikiambatana na ulipaji wa Tozo husika. Aidha, 
Baraza limeboresha Kanzidata ya wadaiwa na 
wadau wanaopaswa gharama za mapitio ya TAM 
na Tayari NEMC imejiunga na Mfumo wa malipo. 
Serikalini GEPG na hii inasadia katika kutambua 
wenye miradi ambao wanakuwa hawajalipia Tozo 
husika. 

Baraza linasisitiza kuwa lengo kuu la Tozo za 
mazingira ni kusaidia watumiaji wa mazingira 
kuona thamani halisi ya mazingira anayoyatumia 
na faida anayoipata kutoka kwenye mazingira. 
Ada na Tozo za mazingira ni dhamana ambayo 
mchafuzi au mharibifu wa mazingira anatakiwa 
alipie gharama za uchafuzi katika mazingira 
(Polluter Pay Principle) inayomtaka kulipia 
anayechafua mazingira ili pesa inayopatikana 
iweze kusaidia wengine ambao hawachafui 
mazingira. Vilevile fedha inayopatikana kwenye 
Tozo inasaidia Baraza kutekeleza majukumu yake 
ikiwa ni pamoja kusimamia mazingira vizuri ili 
yaweze kudumu na kuwa salama kwa kizazi cha 
sasa na kijacho.

Ofisi hizo za kanda ni kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini:
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uchimbaji wa madini ya dhahabu 
wa Nyanzaga katika kuhakikisha 
mazingira yanatunzwa kuanzia 
hatua ya awali kabla ya shughuli 
za uchimbaji kuanza.
Pia, Mhandisi Redempta aliongeza 
kwa kusema kuwa Baraza lina 
wajibu na mamlaka ya Kisheria 
ya kufuatilia utekelezaji wa 
mpango mkakati ili kuepusha 
athari za kimazingira zinazoweza 
kujitokeza.
 

“Ni muhimu kufanya 
Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira (TAM) na 
kuandaa mpango wa 
usimamizi na utunzaji 
wa mazingira pale 
mgodi unapoanzishwa 
na unapofungwa.” - Dkt. 
Gwamaka. 

Wakati huo huo Meneja wa Kanda 
ya Ziwa Viktoria NEMC Ndg. Jerome 
Kayombo amesema mgodi tarajiwa 
wa Nyanzaga utakuwa ni wa mfano 

Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza la Taifa  la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka 
aliyasema hayo alipofanya ziara 
kwenye mradi wa mgodi tarajiwa 
wa  Nyanzaga uliopo Kata ya 
Igalula Wilaya ya Sengerema 
Mkoa wa Mwanza unaomilikiwa 
na Kampuni ya SOTTA MINING 
CORPORATION.
“Mgodi unapoanzishwa ni lazima 
ufanyiwe Tathmini ya Athari ya 
Mazingira (TAM) na mpango 
wa usimamizi na utunzaji wa 
mazingira kabla kuanzishwa 
na mpango wa ufungaji pale 
unapofungwa ili kulinda mazingira 
yetu.” alisema Dkt. Gwamaka.
Dkt. Gwamaka alisema kuwa 
migodi iliyoanzishwa kabla ya 
Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 inachangamoto nyingi 
ikiwa ni pamoja na migogoro 
ya kimazingira kati yake na 
jamii, pamoja na Serikali kuingia 
gharama kubwa ya kurekebisha 
mazingira yaliyoharibika na 
kuchafuliwa.
“Hasara nyingine ya kutokuweka 
mpango mkakati wa namna 
ya ufungaji wa migodi pindi 
unapofungwa ni pamoja na 
kuacha mazingira katika hatari 
kwa afya ya jamii na viumbe 
wengine hai.” alisema Dkt. 
Gwamaka.
Ni mkakati wa Baraza kuhakikisha 
historia mbaya ya utunzaji 
wa mazingira kwa migodi 
iliyoanzishwa kabla ya Sheria 
ya Mazingira ya mwaka 2004 
hayatajitokeza tena kwenye 
migodi itakayoanzishwa kwenye 
awamu hii ya Sita ya Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan.
Naye  Mkurugenzi wa Uzingatiaji 
na Utekelezaji wa Sheria kutoka 
NEMC, Mhandisi Redempta 
Samwel amepongeza hatua 
zinazochukuliwa na mradi wa 

kwa migodi mingine kwasababu 
umeanza ushirikiano mapema na 
wataalamu wa mazingira kuanzia 
hatua za mwanzo kabisa, hii itasaidia 
kuweka mipango mikakati ya kuzuia 
uharibifu wa mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 
Taifa  la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira Mhandisi Dkt. 
Samuel Gwamaka aliyasema hayo 
alipofanya ziara kwenye mradi 
wa mgodi tarajiwa wa  Nyanzaga 
uliopo Kata ya Igalula Wilaya ya 
Sengerema, Mkoa wa Mwanza 
unaomilikiwa na Kampuni ya 
SOTTA MINING CORPORATION.
Wakati huo huo Meneja wa 
Kanda ya Ziwa Viktoria NEMC 
Jerome Kayombo amesema mgodi 
tarajiwa wa Nyanzaga utakuwa 
ni wa mfano kwa migodi mingine 
kwasababu umeanza ushirikiano 
na sisi wataalamu wa mazingira 
kuanzia hatua za mwanzo kabisa, 
hii itasaidia kuweka mipango 
mikakati ya kuzuia uharibifu wa 
mazingira.

Watumishi kutoka NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na wafanyakazi wa mgodi tarajiwa wa Nyanzaga 
uliopo Wilayani Sengerema Mkoa wa Mwanza unaomilikiwa na Kampuni ya Sotta Mining Corporation 
walipofanya ziara katika mgodi huo kukagua utekelezaji wa Sheria ya mazingira.

UMUHIMU WA TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA 
(TAM) NA UANDAAJI WA MPANGO WA USIMAMIZI 
NA UTUNZAJI WA MAZINGIRA PALE MGODI 
UNAPOANZISHWA NA UNAPOFUNGWA . - DKT. GWAMAKA
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kusababisha vyanzo hivyo kukauka na kupunguza 
uwezo wake wa kuzalisha maji na kupungua kwa 
ubora wa maji.  Hali hizo zimeathiri kwa kiasi 
kikubwa upatikanaji wa maji kwenye maeneo 
mbalimbali nchini. Mfano mwaka 2021 mwishoni 
tumeshuhudia upungufu mkubwa wa maji katika 
bonde la Mto Wami/Ruvu ambalo ni tegemeo kubwa 
la maji yanayohudumia mikoa ya Pwani na Dar es 
Salaam. Changamoto hii inatokana na uharibifu 
uliokithiri wa mazingira katika bonde la Mto Ruvu. 
Uendelevu wa shughuli hizi pasipo kuzingatia Sheria 
kutaendelea kuathiri vyanzo cha maji hali ambayo 
itapelekea ukosekanaji wa ubora na wingi wa maji.

Athari nyingine zinazojitokeza kutokana na uharibifu 
wa vyanzo vya maji ni pamoja na ukosekanaji wa 
ubora na wingi wa maji ambayo ni tegemeo kwa 
wananchi kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, kilimo 
na shughuli nyingine za maendeleo, mlipuko wa 
magonjwa kutokana na kutokuwa na majisafi na 
salama, kwani yatakosekana au kuwa machache. 
Vilevile vyanzo vya maji vinaweza kuchafuliwa na 
viuatilifu vinavyotumika katika kilimo kwaajili ya 
kuua wadudu. Viuatilifu hivyo huingia kwenye maji  
na kusababisha ongezeko la magonjwa mengi 
yasiyotibika, kupungua kwa kina cha maji kwenye 
mito, kupotea kwa bioanuwai na uchafuzi wa maji. 
Hali hii husababisha kuongezeka kwa gharama ya 
kuchakata mali ghafi. Aidha maji yaliyochafuliwa 
huhitaji kiwango kikubwa cha madawa ya kutibu na 
kusafisha maji kutokana na uchafuzi wa mazingira 
katika vyanzo vya maji. 

JITIHADA ZINAZOTAKIWA KUKABILIANA NA 
ATHARI KWENYE VYANZO VYA MAJI 
Suala la utunzaji wa vyanzo vya maji ni la kila 
mwanajamii, hii ni kuhakikisha kila mmoja 
anakuwa balozi mzuri wa kuona namna ya 
kuvilinda na kuvitunza vyanzo vya maji.  Hivyo ni 
muhimu kila mmoja wetu kushirikiana kikamilifu 
katika kuhakikisha maeneo ya vyanzo vya maji 
hayachafuliwi na hayaharibiwi. Katika kutekeleza 
adhma hiyo, ni muhimu kwa kila taasisi na kila 
mmoja kuzingatia Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004 na Kanuni zake hasa zinazoelekeza kuhusu 

UTANGULIZI
Nchi yetu imejaliwa kuwa na vyanzo vya maji vya 
aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na mito, maziwa, 
ardhi oevu na maji ya chini ya ardhi.  Vyanzo vya 
maji ni rasilimali muhimu inayochangia maendeleo 
ya nchi, kwani tunapata maji kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuzalisha nishati ya 
umeme, maji kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na 
shughuli mbalimbali za maendeleo nchini.  Kutunza 
vyanzo vya maji ni kujiwekea mazingira mazuri ya 
kulinda afya ya jamii, kujenga uchumi endelevu wa 
nchi kwa ujumla.  

UHARIBIFU WA VYANZO VYA MAJI NA ATHARI 
ZAKE
Licha ya kuwepo kwa Sheria za Usimamizi wa 
vyanzo vya maji (bahari, maziwa, mito, mabwawa, na 
chemichemi) kumekuwepo na uharibifu mkubwa wa 
vyanzo vya maji kutokana na kuwepo kwa shughuli 
za binadamu zinazofanyika pasipo kuzingatia Sheria 
zinazosimamia mazingira na rasilimali maji. Shughuli 
hizo ni pamoja na ukataji wa miti kwa ajili ya kujipatia 
kuni, mkaa au mahitaji ya ujenzi, mifugo, uchimbaji 
mchanga na madini, na ujenzi usiozingatia taratibu 
taratibu za mipango miji, kilimo kisicho endelevu. Pia 
shughuli za uchimbaji mchanga kwenye maeneo ya 
mito na uchimbaji madini kwenye vyanzo vya maji, 
kilimo na maogesho ya mifugo katika vyanzo hivyo 
vimekuwa vikichangia kwa kiasi kikubwa uharibifu 
wa vyanzo vya maji hususani kuongeza matope 
kwenye vyanzo vya maji. Vilevile uchepushaji wa 
maji kutoka katika vyanzo vya maji pasipo kuzingatia 
Sheria na taratibu zilizowekwa na Serikali za 
uchukuaji maji kwenye vyanzo vya maji (wenye vibali 
vya kuchota maji kuchukua maji zaidi ya viwango 
vilivyoidhinishwa). 

Vilevile, shughuli za binadamu zinachangia 
mabadiliko ya tabianchi (ongezeko la muda mrefu la 
joto la wastani la dunia) ambalo hupelekea kubadilika 
kwa mfumo mzima wa hali ya hewa. Mabadiliko ya 
Tabianchi ni tatizo linalokabili dunia katika karne ya 
ishirini na moja na kutokana na athari zake katika 
nyanja mbalimbali. Aidha, mabadiliko ya tabia nchi 
yameathiri kwa kiasi kikubwa vyanzo vya maji na 

UHARIBIFU VYANZO VYA MAJI NA ATHARI ZAKE
uhifadhi wa vyanzo vya maji. Lengo ni kuhakikisha 
vyanzo vya maji vinakuwa endelevu.    

Aidha taasisi husika zinatakiwa kuendelea kutoa 
elimu ya utunzaji wa vyanzo vya maji na kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara kwenye maeneo 
ya vyanzo vya maji. Kuepuka kufanya shughuli 
mbalimbali za kibinadamu kwenye vyanzo vya maji. 
Vilevile kutumia mbinu mbadala na endelevu za 
kilimo. Serikali za mitaa na vijiji kuwa na mipango 
madhubuti ya kutunza vyanzo vya kwenye maeneo 
yao kama kushirikiana na Wizara ya Mifugo 
kuhakikisha wafugaji wanajengewa mabirika na 
mabwawa ya kunyweshea mifugo kwani maji 
katika kipindi cha kiangazi yanakuwa machache ili 
wasiingie katika mito kunywesha mifugo yao. Pia 
kuanzisha Sheria ndogondogo za vijiji zitakazosaidia 
kusimamia rasilimalia maji katika vijiji husika.

Ili kuhakikisha ulinzi madhubuti wa vyanzo vya 
maji, kamati za ulinzi na usalama katika mikoa 
na wilaya zishiriki kikamilifu kwa kushirikiana na 
ofisi za mabonde ya maji katika kulinda vyanzo 
vya maji. Hii itahusisha vyombo vya dola kufanya 
operesheni za kushtukiza mara kwa mara kwani hii 
itasaidia kupunguza ama kuondokana na uchafuzi 
wa mazingira unaofanywa na watu kwenye vyanzo 
vya maji. 

Baraza kama chombo cha kusimamia uhifadhi 
wa mazingira, limeshuhudia na kuona uharibifu 
na uchafuzi wa mazingira ukiendelea sehemu 
mbalimbali nchini na kusababisha athari 
mbalimbali kutokea. Vilevile  Baraza limeendelea 
kujionea mabadiliko ya matumizi ya ardhi kwenye 
maeneo mbalimbali yakifanyika, ukuaji wa miji na 
uanzishwaji wa miradi ukifanyika pasipo kufanya 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (Environmental 
Impact Assessment). Vilevile, mipango mingi 
inaanzishwa pasipo kupitia mchakato muhimu 
wa Tathimini za Kimkakati ya Mazingira (Strategic 
Environmental Assessment) kwenye mipango hiyo 
kama ilivyoainishwa kwenye Kifungu Na. 104 cha 
Sheria ya Mazingira. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa vyanzo vya maji na 
faida zake, Baraza linasisitiza kuhakikisha shughuli 
zote zinazoanzishwa kwenye maeneo hayo  ziwe 
zimezingatia matakwa ya Sheria ya Mazingira 
ikiwa ni pamoja na kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira kwa miradi inayoanzishwa, na vilevile 
kuhakikisha kuwa mipango ya maendeleo katika 
halmashauri iwe imefanyiwa Tathmini ya Kimkakati 
ya Mazingira na pia kuona jinsi gani Sheria ya Mita 
60 inazingatiwa kwenye vyanzo vya maji kama 
ilivyoainishwa kwenye Kifungu Na. 57 cha Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC 
Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka akielezea namna  ya 
uhifadhi na utunzaji wa vyanzo 
vya maji.

MAKALA:
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TUSHIRIKIANE KWA KARIBU KATIKA KUKABILIANA 
NA CHANGAMOTO ZA KIMAZINGIRA- MHE. KHAMIS

madini, shughuli za kwenye masoko na 
hata katika shughuli za kwenye misitu 
kwa sababu huko kinachofanyika watu 
bado hawana taaluma hii ya utunzaji 
wa mazingira. Aidha bado kuna 
harakati za uharibifu wa mazingira 
zinaendelea”. Alisema Mhe. Khamis.
Naye Naibu Katibu Mkuu Bw. Edward 
Nyamanga amelipongeza Baraza 
kwa namna linavyoweza kukabiliana 
na changamoto nyingi zilizopo na 

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Khamis Hamza Khamis  

alitembelea ofisi ya Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) na kuahidi kuendelea 
kushirikiana kwa karibu na Baraza 
ili kuweza kutatua changamoto za 
kimazingira zinazowakabili wananchi.
Akizungumza mara baada ya 
kutembelea Ofisi za Makao Makuu 
ya NEMC Jijini Dar es Salaam, 
Mhe. Khamis amesema ameweza 
kufika NEMC kuona ni namna gani 
wanaweza kushirikiana katika 
jambo la usimamizi na ufanyaji wa 
tathmini ya kuona  athari zinazoweza 
kusababishwa na shughuli za 
kibinadamu kwenye mazingira.
‘’Kikubwa tumekuja kujifunza na kuona 
changamoto na kuzichukua na kuweza 
kuzisemea na kuzitafutia suluhisho na 
kuhakikisha wananchi wanaishi bila 
kuathirika na athari za mazingira. Kuna 
kazi kubwa ya kufanya ya kuhakikisha 
elimu inafika kwa wananchi ili kudhibiti 
uharibifu ’’-Mhe. Khamis.
Aidha Naibu Waziri alisema katika 
utoaji wa elimu ya mazingira kuna 
maeneo muhimu kama kwenye 
uchimbaji wa madini, elimu inatakiwa 
kuelekezwa zaidi ili kudhiti uharibifu 
wa mazingira. 
“Taaluma inahitajika kwa wananchi 
zikiwemo shughuli za uchimbaji wa 

zinazoibuka kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi.
‘’Nashukuru tumekutana na Baraza, 
nimeweza kuzifahamu changamoto 
zinazowakabili  na kuona kwa kiasi 
kikubwa linavyoweza kukabiliana 
na changamoto hizo, changamoto 
huwa zipo lakini kuna changamoto 
zinazoibuka nyingine kutokana na 
mabadiliko ya tabianchi.’’-Alisema Bw. 
Nyamanga.

Mtumishi wa NEMC Bi. Florida Kavuli akimpa ua la ukaribisho Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira Mhe. Khamis  Hamza Khamis baada ya kuwasili ofisi za NEMC zilizopo Mikocheni Jijini Dar es 
Salaam.

Meneja Mawasiliano na Mahusiano kwa Umma – NEMC Bi. Irene John akielezea 
jambo kwa Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. 
Khamis Hamza Khamis (Hayupo Pichani) alipowasili Ofisi za NEMC  Mikocheni 
Jijini Dar es Salaam.

Watumishi wa NEMC wakisalimiana na Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira Mhe. Khamis Hamza Khamis baada ya kuwasili katika ofisi 
za NEMC Mikocheni Jijini Dar es Salaam.
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(Adaptation Fund) ambao 
ulizinduliwa rasmi kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji wake, pia 
alilishukuru Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa UNDP kwani 
wao ndio chimbuko la kupatikana 
kwa andiko la mradi huu.
Kwa Upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira NEMC 
Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka 
aliipongeza Zanzibar kupata fedha 
kwa ajili ya mradi wa kuimarisha 
uhimili wa mabadiliko ya Tabianchi 
kwa jamii ya Pwani za Zanzibar 
kupitia Mfuko wa Adaptation Fund.
“Kuwa wa kwanza ni jambo 
linaloleta wajibu wa kuonesha 
mfano katika utekelezaji ili 
wanufaika watakaofuata waweze 
kujifunza. Siyo hivyo tu bali 
utekelezaji wenye ufanisi utavutia 
hata wafadhili wengine kuweka 
fedha zaidi kwenye mfuko kwa ajili 
ya kuendeleza kazi zilizoanzishwa 
na mradi huu sambamba na 
kulipatia Taifa letu sifa nzuri katika 
Jumuiya ya Kimataifa” alisisitiza 
Dkt. Gwamaka”
Dkt. Gwamaka alimaliza kwa 
kusema kuwa NEMC wataendelea 
kutoa ushirikiano na msaada 
wowote utakaohitajika kusudi 
mradi huu uweze kutekelezeka 
na kukamilika kwa wakati na 
mafanikio.

Warsha ya mafunzo ya Mradi 
wa Kuimarisha uhimili wa 
mabadiliko ya Tabianchi 

kwa Jamii ya Pwani za Zanzibar  
ilifanyika wakati wa uzinduzi wa 
mradi. Warsha hiyo imefanyika 
katika ukumbi wa ASSP Maruhubi 
Mjini Zanzibar.
Warsha  hiyo ilifunguliwa na Katibu 
Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa 
kwanza wa Rais Zanzibar Dkt. 
Omar D. Shajak na kuhudhuliwa 
na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Dkt. Gwamaka. 
Wengine walioshiriki katika warsha 
hiyo ni  watumishi kutoka Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, Watumishi wa NEMC na 
Viongozi kutoka Taasisi mbalimbali 
za Serikali.
Dkt. Omar Shajak alisema kuwa 
mabadiliko ya Tabianchi ni janga 
la Kidunia hivyo, hatuna budi 
kukabiliana nayo. Alisema juhudi 
mbalimbali  zimechukuliwa ili  
kupambana na mabadiliko hayo 
ikiwemo kuwepo kwa Sera, Sheria 
na mifumo ya Kitaasisi ya usimamizi 
wa mabadiliko ya Tabianchi.
Katika uzinduzi huo Dkt. Shajak 
aliishukuru na kuipongeza NEMC 
kwa juhudi kubwa inazozichukua 
katika kupatikana kwa fedha za 
mradi kupitia Mfuko wa Uhimili 
wa mabadiliko ya Tabianchi 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Dkt. Selemani Jafo ameelekeza kila mwanafunzi 
apande mti, kuusimamia na kuutunza hatua itakayosaidia 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. 
Dkt. Jafo alitoa maelekezo hayo mnamo Januari 17, 2022 jijini 
Tanga wakati wa ziara ya kikazi ya kukagua na kuhamasisha 
shughuli mbalimbali za hifadhi na utunzaji wa mazingira.
Alisema kuwa upungufu wa miti umekuwa chanzo cha 
kiwango cha mvua kupungua na joto kuongezeka kwa kasi hali 
inayosababisha ukame kupelekea kufa na kupotea kwa baadhi 
ya viumbe.
Kwa mantiki hiyo alisema kuwa kuna umuhimu wa kuwajengea 
utamaduni wa kupanda miti watoto wa shule ili kuwa na kizazi 
chenye kujali na kupenda mazingira.
“Pamoja na maelekezo ya Serikali ya kupanda miti milioni 
moja na nusu kwa kila halmashauri ambayo lengo ni miti 
milioni 276 kwa halmashauri zote 139 lakini kila mwanafunzi 
kuanzia chekechekea, msingi, sekondari akipanda mti mmoja 
na kuusimamia kwa mwaka mzima ndio utakuwa mkombozi 
wetu kukabiliana na changamoto hizi za kimazingira,” alisema 
Mhe. Jafo.
Aidha, Waziri Jafo aliwaelekeza viongozi wa mikoa na wilaya 
kusimamia kikamilifu zoezi la usafi wa mazingira na kusema 
kuwa ni aibu kwa majiji makubwa kuwa machafu.
Alisisitiza kuwa maelekezo yaliyotolewa na viongozi wa kitaifa 
kuhusu usafi wa mazingira yatekelezwe na usafi katika siku za 
Jumamosi uwe ni utamaduni na uendelee kushika kasi.     
Alitembelea pia dampo la kisasa la Jiji la Tanga ambapo 
alionesha kuridhishwa na namna wanavyoshughulikia taka 
ngumu na kuwapongeza viongozi wanaosimamia dampo hilo.
Hivyo, Waziri Jafo aliwataka viongozi wa Halmashauri nyingine 
ambazo zimenufaika na miradi ya ujenzi wa madampo ya 
kisasa kuhakikisha wanayasimamia ipasavyo.
Katika hatua nyingine Waziri Jafo alifanya ziara katika eneo 
la Chongoleani ambako kunakotarajiwa kujengwa bandari ya 
kupokelea mafuta ili kujiridhisha uzingatiaji wa maelekezo ya 
Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM).
Aliwataka wataalamu kutoka Wizara ya Nishati na watalaamu 
kutoka Mamlaka ya Bandari kuhakikisha masharti ya cheti cha 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) yanazingatiwa ili mradi 
huo uwe endelevu na rafiki kwa mazingira.

MRADI WA UHIMILI WA MABADILIKO 
YA TABIANCHI - PWANI ZA ZANZIBAR 
WAZINDULIWA

WAZIRI JAFO AAGIZA 
KILA MWANAFUNZI 
KUPANDA MTI NA 
KUUTUNZA

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa kwanza wa Rais Zanzibar Dkt. Omar D. Shajak na Mkurugenzi 
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka wakiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa Warsha ya uzinduzi wa Mradi wa 
Kuimarisha uhimili wa mabadiliko ya Tabianchi kwa jamii ya Pwani za Zanzibar.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano 
na Mazingira Mhe. 
Dkt. Selemani 
Jafo akipanda mti 
akihamasisha jamii 
juu ya utunzaji na 
uhifahi wa Mazingira 
ili kukabiliana na 
mabadiliko ya 
tabianchi.
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Sehemu ya vyombo vya kupigia mziki vinavyochangia kelele katika 
mazingira.

ATHARI ZA UCHAFUZI WA MAZINGIRA 
ZITOKANAZO NA KELELE

MAKALA:

Kutokana na athari nyingi zitokanazo na Kelele, 
Baraza la Taifa na Hifadhi na Usimamizi  wa 
Mazingira (NEMC) limefanya kaguzi za mazingira 
katika maeneo mbalimbali na kuainisha changamoto 
zinazopelekea kuwepo kwa uchafuzi wa mazingira 
unaosababishwa na kelele. Aidha, malalamiko mengi 
yamekuwepo kutoka sehemu za mijini ambako kuna 
ongezeko la watu likiambatana na uhaba wa makazi 
na ujenzi holela. Malalamiko ya kelele kutoka mijini 
ni kutokana na shughuli za binadamu za: - nyumba 
za starehe; biashara kama maduka, migahawa, 
wachoma nyama na chips, warekodi miziki; 
nyumba za ibada; viwanda; mikutano; maonyesho; 
matamasha; promosheni na burudani; matumizi 
ya vyombo vingine vinavyosababisha kelele kama 
pikipiki na magari.

Aidha, tatizo la kelele limeendelea kukua kutokana 
na Sheria za mipango miji na matumizi bora ya ardhi 
kutokuzingatiwa. Chanzo kikuu cha tatizo la kelele 
ni ukiukwaji wa Sheria ya Mipango Miji ya Mwaka, 
2007 na kusababisha malalamiko mengi.

Hali hii hupelekea kuwepo kwa shughuli zenye 
kelele karibu au ndani ya makazi ya watu. Aidha 
kwenye maeneo mengine mabadiliko ya matumizi 
ya ardhi yamefanyika pasipo kuzingatia utaratibu wa 
kushirikisha jamii husika, kuruhusu mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi kwa kipande cha ardhi kilichopo 
katikati ya makazi. Vilevile, miradi mingine yenye 
viashiria vya kelele imekuwa ikianzishwa pasipo 
kuzingatia matakwa ya Sheria za mazingira kama 
vile kufanya tathimini ya athari za mazingira. Hali hizi 
zimesababisha shughuli zenye kelele kuwa kwenye 
makazi ya watu, shule, na hospitali na hivyo kuleta 
malalamiko mengi. 

Vilevile katika ufuatiliaji wa malalamiko ya wananchi 
kuhusu kelele,  Baraza limebaini changamoto 
kadhaa ikiwa ni pamoja na 1) Kuwepo kwa vibali 
vya shughuli za kumbi za starehe vinavyotolewa 

Kelele ni sauti zilizozidi kiwango kilichoruhusiwa 
na chenye kusababisha madhara kwa afya ya 
binadamu, wanyama na mazingira. Uchafuzi wa 
mazingira unatokana na kelele zisizozuilika au 
kudhibitiwa pale zinapozalishwa na kusababisha 
athari za kiafya kwa jamii. Kelele zinasababishwa 
na shughuli mbalimbali za viwanda, mipango 
isiyo endelevu ya miji kama kumbi za starehe na 
burudani, nyumba za ibada kuwa karibu na makazi 
ya watu, shughuli za kijamii kama harusi, sherehe, 
matamasha yakiwa yameambatana na matumizi ya 
vipaza sauti vyenye sauti za juu.

Athari za uchafuzi wa mazingira zitokanazo na 
kelele zimezidi kukua kwa kasi zaidi na kusababisha 
madhara kadha wa kadha hususan katika siku 
za hivi karibuni. Kuna athari mbalimbali za kelele 
ikiwa ni pamoja na kuathiri uwezo wa kawaida 
wa kuzungumza. kupunguza uwezo wa usikivu, 
kusababisha ulemavu kama uziwi, mabadiliko 
ya tabia na upungufu wa uwezo wa kuzaa 
unaosababishwa na msongo wa mawazo. Vilevile, 
kelele huathiri uwezo wa kujifunza na kutunza 
kumbukumbu, husababisha utoro, na hupelekea 
ongezeko katika matumizi ya madawa ya kujitibu 

Aidha kelele kwa namna nyingine husababisha 
udhia, hofu, kichefuchefu, uchovu, huzuni, kutokuwa 
na uhakika, kutokujiamini, kutokuelewana, uwezo 
mdogo wa kufanya kazi, usumbufu wa usingizi 
ambapo hali hii husababisha kuwa na shinikizo la 
damu, mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida hutokea 
(haraka au polepole), na kupunguza uwezo wa 
kufanya kazi.  Vilevile kelele za papo hapo au muda 
mrefu na kwa kiwango cha juu hushtua neva na 
homoni hivyo kupelekea shinikizo la damu shubiri. 
Athari nyingine ni pamoja na maumivu ya kichwa, 
ubishi, mabadiliko ya hisia kwenye tendo la ndoa, 
kuongezeka kwa migogoro ya kijamii, ugonjwa wa 
“hysteria”, na ugonjwa wa “psychosis”, Kupungua 
ufanisi katika utendaji wa kazi kwa kuongezeka 
makosa, kupungua kwa motisha, kushindwa 
kukabiliana na kutatua matatizo.

Kelele huathiri viumbe wa nchi kavu na majini. 
Athari za kelele kwa mazingira na viumbe vyake ni 
pamoja na:- kuvunja mfumo wa kuzaa kwa viumbe 
(interference of reproduction); ndege kuhamisha 
makazi yao au wanyama kutoka kwenye maeneo 
yao waliyozoea kuishi na kuzuia kuzaliana kwao;  
Aidha Wanyama na ndege hupata wasiwasi na 
hofu na hivyo kuathiri tabia zao za upataji chakula, 
ukuaji na kuzaliana na wengine kufa; kusababisha 
kutoweka kwa viumbe (can be a path to extinction on 
the endangered species); uvuvi haramu na kutumia 
vifaa vya milipuko huzalisha mitetemo ambayo pia 
inaweza kuuwa samaki kwa wingi na kuharibu 
mazalia ya samaki. Pia kelele zinaweza kuathiri na 
kuvuruga usafiri wa majini (navigation);  

pasipo kuzingatia masharti ya eneo husika; 2) takwa 
la fomu kupitia kata husika kutokuzingatiwa na 
fomu kupitishwa kwenye kata tofauti na kumbi hizo 
zilipo; 3) kiwango kidogo cha uelewa wa masuala ya 
mazingira kwa jamii; 4) kukosekana kwa mipango 
ya usimamizi wa mazingira katika halmashauri  na 
sekta; na 5) ushirikiano mdogo wa wadau katika 
shughuli za hifadhi ya mazingira.

Kwa kutambua adha na madhara ya kelele, Serikali 
imeandaa Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali. 
Kelele na Mitetemo nchini ina dhibitiwa na Kanuni 
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka,2015 
na kutangazwa kwenye Tangazo la Serikali(GN) 
Namba 32 la tarehe 30 Januari,2015.  Kanuni hizi 
zilitanguliwa na Kanuni za Usimamizi wa Viwango 
vya Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa Kelele na 
Mitetemo) za Mwaka, 2013 na zilitangazwa kwenye 
Tangazo la Serikali (GN) Namba 204 la tarehe 
28 Juni, 2013. Kanuni zote mbili zilitungwa kwa 
mujibu wa kifungu namba 230 (2) (s) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka, 2004.

Katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira unaotokana 
na kelele na mitetemo Kanuni ya 11 ya Kanuni za 
Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015 
imeweka wazi kuhusu  wajibu wa mtu yeyote 
anayezalisha kelele na mitetemo kwa kutumia njia 
yoyote iwezekanayo kudhibiti kelele anayozalisha na 
kuhakikisha hazizidi kiwango kilichoainishwa katika 
jedwali la kwanza la Kanuni hizi.

Pamoja na makatazo hayo lakini pia Kanuni 
imeruhusu kiwango cha kelele na mitetemo kwenye 
mazingira kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 
la kwanza la Kanuni za Usimamizi wa Viwango 
vya Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa Kelele na 
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Mitetemo) za Mwaka, 2015 kwa kuzingatia Muda 
katika shughuli za kibinadamu kwenye Makazi ya 
watu,viwanda au karakana, shule/vyuo, maeneo ya 
kuabudia,maeneo ya ujenzi,mazingira ya kawaida, 
matangazo kwa kutumia vipaza sauti, sehemu 
za kumbi za starehe, kelele za vyombo vya usafiri 
pamoja na Migodi na Machimbo.

Vilevile suala la udhibiti wa  kelele limepewa umuhimu 
wake na limewekwa na kuelekezwa kwenye Sheria 
ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009 kifungu cha 53 
(W) ambacho kinataja “Udhibiti wa Kelele” kama 
kero (nuisance) kadhalika sambamba na kifungu 53 
vifungu 54 - 60 vinatoa nguvu kwa mamlaka (LGA), 
Mganga Mkuu Mkoa, Mganga Mkuu wa Wilaya na 
Afya ya Mazingira ambao ni maafisa walioidhinishwa 
(Authorized officers) kuingia na kukagua jengo 
lolote, kuondosha chukizo/kero, au hatari, kutoa ilani 
au maelekezo, kufunga biashara au huduma iliyo 
kero kwa jamii. Kinyume cha kutotekeleza vifungu 
vilivyotajwa wahusika hushitakiwa Mahakamani.

Baraza limendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na utoaji elimu kwa wadau kuhusu 1) 
Athari zitokanazo na uchafuzi wa kelele, 2) Kanuni 
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015, na 
3) Adhabu zilizoainishwa katika Kanuni za Usimamizi 
wa Viwango vya Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa 
Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015.

Jitihada nyingine zinazofanywa na Baraza ni 
pamoja na kufanya kaguzi katika maeneo kadhaa 
ikijumuisha baa na kumbi za starehe; nyumba za 
ibada; viwanda; saluni; warekodi miziki; matamasha; 
promosheni na burudani mbalimbali. Kaguzi hizo 
huambatana na upimaji wa viwango vya kelele 
ambapo vililinganishwa na viwango vinavyoruhusiwa 
ambavyo vimebainishwa kwenye Kanuni za 
Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za mwaka, 2015. 

Aidha, kaguzi hizo zilibainisha kuwa wadau wengi 
uelewa wao ni mdogo na hivyo kuwaelimisha, 
kuwapa maonyo na kuwaelekeza hatua za kuchukua 
ikiwa ni pamoja na kupunguza kelele. Hatua 
zinazochukuliwa kwa wale wasiozingatia Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni 
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira 
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za mwaka, 2015  
ni pamoja na:- maonyo; Amri ya kizuizi kwenye 
shughuli zenye madhara makubwa kwa mazingira; 
na Amri ya kutimiza masharti ya mazingira.

Hivyo basi kila mtu au Taasisi zinaaswa kufanya 
shughuli zake kwa kuzingatia Sheria na Miongozo 
ya nchi, pia mawasiliano baina ya taasisi ni muhimu 
sana ikiwa ni pamoja na kushirikiana kwa pamoja 
kuhifadhi na kulinda mazingira  kwa ustawi wa 
maisha ya jamii, kukuza uelewa kwa jamii kwenye 
masuala ya mazingira na mwisho kuna umuhimu 
wa kuzijengea uwezo taasisi au watu binafsi ili 
kuhakikisha usimamizi madhubuti wa masuala ya 
mazingira unafanyika.

  ATHARI ZA UCHAFUZI WA...
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Aliaagiza kuupitia upya muundo na 
majukumu ya Baraza ili kuimarisha 
utendaji wake na kutatua 
changamoto zilizopo katika suala 
zima la uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira na kutoa ushauri 
ipasavyo.
“Kama mnavyofahamu Sera Mpya 
ya Mazingira ya mwaka 2021 
inategemea kuzinduliwa Februari 
12, mwaka 2022 na sera hii inatoa 
miongozo ya kisera katika kutatua 
changamoto mpya za mazingira 
zinazoikabili nchi yetu,” alisema
Aidha aliwataka kusimamia mapato 
na matumizi ya fedha na kulisimamia 
vema Baraza kwa niaba ya Ofisi 
ya Makamu wa Rais ili miongozo 
inayotolewa na Ofisi itekelezwe kwa 
weledi.
Kwa upande wake Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. 
Mary Maganga amempongeza 
Mwenyekiti Prof. Esnat Chaggu 
na wajumbe wa Bodi hiyo kwa 
kuchaguliwa kuongoza Taasisi hiyo 
yenye jukumu kubwa la kusimamia 
masuala ya mazingira Nchini.
Naye, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof. 
Mhandisi Esnat Chaggu, aliahidi 
kufanyia kazi maelekezo ya Waziri 
na kuishauri Serikali katika masuala 
muhimu ya hifadhi na usimamizi wa 
mazingira.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 

Dkt. Selemani Jafo ameiagiza Bodi 
ya Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) , 
kupitia muundo na majukumu ya 
Baraza hilo ili kuangalia utekelezaji 
wake.
Aidha aliagiza kuhakikisha mfumo 
wa vibali vya taka hatarishi 
unatengenezwa ndani ya siku 45.
Maagizo hayo aliyatoa Februari 4, 
2022 jijini Dodoma wakati akizindua 
Bodi ya Nane ya Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
na kuikabidhi vitendea kazi ili 
kutekeleza majukumu yake ya 
kiutendaji.
Dkt.  Jafo  alisema  kuwa  bodi 
ya NEMC ni chombo muhimu 
kinachoishauri Serikali katika 
masuala muhimu ya Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira.
‘’Namtaka Mwenyekiti wa Bodi hii 
kuhakikisha anasimamia suala la 
mfumo na ndani ya siku 45 mchakato 
wa mfumo huo uwe umekamilika.’’ 
alisema Dk. Jafo
Waziri Jafo aliitaka Bodi hiyo, 
kusimamia utekelezaji wa Sera ya 
Mazingira ya Mwaka 2021, Sheria, 
Kanuni na Miongozo mbalimbali ya 
Serikali.

WAZIRI JAFO AZINDUA BODI YA NEMC 
JIJINI DODOMA, ATOA MAAGIZO

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo akimkabidhi 
kitendea kazi Mwenyekiti wa Bodi ya Nane ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamzi wa Mazingira (NEMC), Prof. 
Esnati Chaggu mara baada ya kuizindua bodi hiyo leo Februari 4,2022 jijini Dodoma.
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Sehemu ya Taka ngumu zilizochambuliwa na kuwa 
fursa ya kipato

FAHAMU FURSA NA CHANGAMOTO ZA TAKA 
NGUMU MKOA WA DAR ES SALAAM

MAKALA:

zitachambuliwa kuanzia sehemu ya uzalishaji 
mpaka mtu wa mwisho anayetumia bidhaa mfano 
mabaki ya chakula huweza kutumika kulishia 
mifugo kama paka, mbwa na nguruwe. Aidha, 
mabaki hayo yanaweza kutumika kuzalisha gesi 
na mbolea. Kwa upande mwingine taka za plastiki 
kama chupa na ndoo vinaweza kutumika kwa 
ajili ya kuwekea maua au kuuza katika viwanda 
vinavyoweza kurejeleza. Taka za chuma chakavu 
au nyaya za umeme zilizochakaa zinaweza 
kukusanywa pamoja na kuuzwa katika viwanda 
husika.

Umuhimu wa kutumia takataka zinazozalishwa 
kwa matumizi mengine umezingatiwa kwa 
kiasi kikubwa na Baraza la Taifa ka Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC). Hivi karibuni 
kwa mfano, Mkurugezi Mkuu NEMC, Mhandisi 
Dkt. Samuel Gwamaka alisema kuwa takataka 
isiwe kero bali iwe ni mojawapo ya chanzo cha 
kujipatia kipato na kuweza kupunguza mzigo 
katika madampo yetu. Ameeleza kuwa ili kuweza 
kuchangamkia fursa hiyo tunatakiwa kujua taka 
ambazo tunazalisha majumbani zinatakiwa 
kutenganishwa na sio kuchanganywa. Endapo 
zitachanganywa zitasababisha kushindwa 
kuchambuliwa na kuweka ugumu wa uteketezaji 
katika madampo yetu.

Dkt. Gwamaka alieleza kuwa Sheria ya Mazingira 
imewapa mamlaka Halmashauri, Wilaya na 
Serikali za Mitaa kusimamia zoezi la ukusanyaji, 
uhifadhi na usafirishaji wa taka hizo. Ingawa 
NEMC imetajwa kwenye Kanuni lakini wasimamizi 
wakuu ni Halmashauri, Manispaa na Serikali za 
Mitaa.

Aliendelea kusema kuwa pia Sheria ya Mazingira 
imemtambua na kumpa nguvu mkaguzi wa 
mazingira ambaye anateuliwa na Waziri mwenye 
dhamana ya mazingira. Wakaguzi hao wapo 

Takataka ni uchafu ambao unatokana na mabaki 
ya vitu baada ya kuzalishwa au kutumika ambao 
hauwezi kutumika tena bila ya kurejelezwa 
kwa matumizi mengine. Taka hizo huzalishwa 
majumbani, viwandani na maeneo ya biashara. 
Watu wengi huamini na kujenga dhana kuwa 
takataka ni uchafu ambao hauwezi kutumika tena 
kwa matumizi mengine hali iliyopelekea kuwa na 
taka nyingi kushinda uwezo wa miundo mbinu 
iliyopo. Aidha, jamii inakumbushwa kuwa kuna 
fursa nyingi zitokanazo na taka hizo. 

Ili kuweza kutambua fursa zitokanazo na takataka 
tunatakiwa kutambua aina za takataka ambazo 
zinazalishwa katika jamii yetu. Tutambue kuwa 
kuna aina tatu za takataka ikiwemo taka ngumu, 
taka maji na taka gesi.

Katika kudhibiti taka ngumu Sheria ya Mazingira 
ya  mwaka 2004 na Kanuni zake  imetoa 
mamlaka katika Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa nchini kusimamia Sheria hiyo. Pamoja na 
Sheria hiyo kuwa wazi na kutoa mamlaka katika 
Halmashauri na Serikali za Mitaa kuhusu udhibiti 
wa taka ngumu, lakini bado kuna changamoto 
nyingi katika usimamizi.

Mkoa wa Dar es Salaam kwa mfano,  ni Mkoa wa 
kibiashara na ni Mkoa wenye watu wengi kuliko 
mikoa mingine yote nchini. Hali ya usafi wa jiji la 
Dar es Salaam hususani udhibiti wa taka ngumu 
ni tatizo la muda mrefu ambalo lina changamoto 
nyingi. 

Jamii ya wakazi wa Dar es Salaam miongoni 
mwao wamekuwa na tabia ya utupaji wa taka 
katika maeneo yasiyo rasmi, tabia hii imechangia 
kwa kiasi kikubwa jiji kuwa chafu na kusababisha 
madhara mbalimbali kwa afya ya binadamu na 
mazingira katika jamii ikiwemo magonjwa kama 
vile kipindupindu, kuhara, kutapika, kansa, pamoja 
na uharibifu wa vyanzo vya maji na mafuriko.

FURSA ZINAZOTOKANA NA TAKA NGUMU
Kama tunavyojua kuwa Mkoa wa Dar es Salaam 
ni Mkoa wa kibiashara ambao una fursa nyingi 
ya upatikanaji wa viwanda ndani yake, ni Mkoa 
wenye watu wengi kutokana na hili taka nyingi 
kutoka majumbani na katika shughuli za kijamii 
ikiwemo kilimo, ofisini, viwandani, masoko, 
madukani, taasisi za kiserikali huzalishwa. 
Taka hizo nyingi hutupwa kwenye madampo na 
nyingine huchomwa kwenye maeneo ya makazi. 
Wananchi wanatakiwa watambue kuwa sio kila 
kitu kinachotambulika kama takataka kinatakiwa 
kiishie kutupwa kwenye madampo, bali taka 
hizo zinaweza kutumika na kuwa fursa kubwa 
ya kujipatia kipato na kuweza kuendesha maisha 
yao. 

Taka ngumu huweza kuwa fursa endapo 

wilaya na mikoa yote kwa ajili ya kusimamia 
shughuli za utunzaji wa mazingira.

Dkt. Gwamaka alisema kuwa utupaji wa taka 
hovyo katika maeneo mbalimbali mkoani wa Dar 
es Salaam umekithiri hivyo kunafanyika jitihada 
mbalimbali ya kuhakikisha Maafisa Mazingira wa 
Halmashauri na watendaji wa Serikali ya Mitaa 
wanapewa elimu ya mazingira ili kupanua uelewa, 
kwani kero kubwa zinazotoka kwa jamii yetu ni 
kutokana na kutoelewa Sheria ya Mazingira na 
Kanuni mbalimbali zinazo ratibu utendaji.

Katika kutafuta msingi wa kuweza kutatua 
changamoto na malalamiko yanayoletwa na 
wananchi, NEMC iliandaa warsha ya kutoa elimu 
kwa viongozi na watendaji wa Kata na Mtaa katika 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa lengo la kupata 
suluhisho ili kuweka ustawi wa mazingira katika 
maeneo husika. Pia lengo la warsha hiyo ni 
kuwaelekeza majukumu ya kisheria na kiutendaji 
pamoja na kuweka mahusiano ya karibu na 
Baraza katika kutatua changamoto za kimazingira 
katika jamii.

Umuhimu wa elimu kwa jamii ni kutokana na 
NEMC kupokea malalamiko mengi kutoka kwa 
wananchi juu ya changamoto wanazopata katika 
ukusanyaji wa taka kuna baadhi ya maeneo 
wanakaa na taka kwa muda mrefu bila ya 
kukusanywa na jamii ikifahamu kuwa suala la 
ukusanyaji wa taka za majumbani ni la NEMC. 
Sheria imetaja NEMC kuwa msimamizi lakini 
msimamizi mkuu wa taka hizo ni Halmashauri, 
Manispaa na Serikali za Mitaa katika mikoa. Hivyo 
kuweza kupunguza changamoto katika ukusanyaji 
Mwananchi unatakiwa kuzitenganisha taka hizo 
kabla ya kwenda kutupwa kwenye madampo kwa 
ajili ya uteketezaji. Tumia fursa za taka kujiongezea 
kipato.
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mazingira.

Wachimbaji wadogo pamoja na wakubwa wa 
madini wana athari zinazofanana kwenye mazingira. 
Kutokana na kaguzi mbalimbali zilizofanywa na 
Baraza athari za kimazingira kwenye maeneo 
ya uchimbaji mdogo wa madini ya dhahabu 
zinachangiwa na mambo yafuatayo:

a) Kuondoa uoto wa asili kutokana ukataji miti ovyo 
kwa ajili ya kupata maeneo ya kufungua migodi 
na kuimarisha mashimo ya uchimbaji;

b) Kuacha mashimo bila kuyarekebisha au 
kuyafukia mara upatikanaji wa madini 
unapopungua;

c) Kuzalisha kelele na vumbi kwa wingi kwenye 
maeneo ya kusagia mawe ya madini  (“locally 
made crushers” and “ball mills”);

d) Matumizi Kemikali za kuchenjua dhahabu 
yasiyozingatia hifadhi ya mazingira 

e) Uwezo duni wa kudhibiti maji yamvua yaliyopitia 
katika vifusi vilivyo na kemikali (“washouts from 
tailings with remnant processing chemicals”); 

f) Kushindwa kudhibiti taka ngumu na majitaka 
yatokanayo na shughuli za uchimbaji kwenye 
maeneo ya Mgodi; 

g) Uelewa mdogo kwa wachimbaji wa madini 
kuhusu uhifadhi wa mazingira; 

h) Kukosekana kwa mifumo madhubuti ya ufungaji 
migodi inayomilikiwa na wachimbaji wadogo, 

i) uchafuzi wa mazingira na vyanzo vya maji; 

j) Asidi  kutoka kwenye miamba kutiririka kwenye  
maji yaliyo ardhini; 

Utangulizi 
Binadamu wanapofanya vitendo kadhaa kwenye 
mazingira athari za aina mbalimbali huweza kutokea. 
Athari hizi zinaweza kuwa mbaya au nzuri ingawa 
neno “athari” hufanya iweze kuonekana kuwa ni kitu 
hasi. Ikiwa hatua tunayochukua kwenye mazingira ni 
kitu kinacho toa faida itakuwa chanya.  Lakini ikiwa 
kinachafua au kuharibu tutasema kuwa  athari hiyo 
ni hasi.

Sekta ya Madini ni moja kati ya sekta muhimu katika 
ukuaji wa uchumi wa nchi na inapewa kipaumbele 
katika mpango wa Taifa wa kukuza uchumi wa 
viwanda. Kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya mwaka 
2010 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 
2017, uchimbaji madini nchini umegawanyika katika 
makundi matatu ambayo ni Uchimbaji Mkubwa, 
Uchimbaji wa Kati na Uchimbaji Mdogo. Makundi 
haya yamegawanywa kwa kuzingatia leseni ya 
uchimbaji. 

Athari zitokanazo na Uchimbaji na 
Uchenjuaji wa Madini
Uharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za 
uchimbaji wa madini umegawanyika katika makundi 
kadhaa. Uharibifu wa mazingira unaweza kuelezewa 
kwa kuzingatia aina ya madini yanayochimbwa, 
eneo ambapo uchimbaji unafanyika au mifumo ya 
uchenjuaji inayotumika.

Shughuli za uchimbaji madini ya dhahabu huzalisha 
taka sumu ambazo ni chanzo kikubwa cha uchafuzi 
na uharibifu wa mazingira. Tatizo la uchafuzi wa 
mazingira hususani kwa wachimbaji wadogo 
husababishwa matumizi ya teknolojia duni na zisizo 
salama kwa mazingira, uelewa mdogo wa sheria na 
wachimbaji hawa kutokuona umuhimu wa hifadhi ya 

ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA MAENEO YA MIGODI
k) Upotezaji wa bioanuwai; 

l) matumizi makubwa ya maji; na

m) Shughuli za uchimbaji pia zinaweza kuchochea 
migogoro na kutishia haki za binadamu ikiwa 
ulinzi hautafikiwa au kama hautasimamiwa 
vyema.

Aidha, athari nyingi za kimazingira katika migodi 
hutokana na shughuli zenyewe za uchimbaji wa 
madini hasa usiozingatia mpango wa uthibiti 
wa mazingira wakati wa uendeshaji migodi na 
pia kutokuwepo kwa mpango wa uendeshaji 
mgodi (Mine Plan). Ifahamike kuwa mpango wa 
usimamizi na ufatiliaji wa mazingira (Environmental 
Management and Monitoring Plan) huandaliwa 
mapema wakati wa andiko la TAM (Tathimini ya 
Athari kwa Mazingira). Athari zingine zinazoendana 
na mazingira ni athari za kijamii. Baadhi ya migodi 
midogo imebainika kutumikisha watoto walio umri 
wa chini ya miaka kumi na nane (18) katika shughuli 
za uchimbaji, hivyo kupelekea muitikio mdogo wa 
kielimu katika maeneo yenye migodi mingi midogo. 

Sheria zinazosimamia masuala ya 
mazingira kwenye Shughuli za Madini
Uchimbaji madini Tanzania unaongozwa na Sheria 
ya madini ya Mwaka 2010 ikisomwa pamoja na 
marekebisho yake ya mwaka 2017 .’’ Aidha, Sheria 
ya Mazingira ya Mwaka 2004 inahusika kwa kuwa 
shughuli za uchimbaji madini zinaathiri mazingira, 
hasa katika miradi mikubwa ya uchimbaji inayohitaji 
kufanyika kwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira TAM 
kabla ya uchimbaji kuanza. 

Ili kuweza kuondokana na athari za mazingira 
katika migodi, ni lazima sheria husika zizingatiwe 
na pia kuhakikisha kuwa kuna mipango madhubuti 
itakayowapa wachimbaji wadogo riziki mbadala 
au hisa za kiuchumi ili waweze kufanya uchimbaji 
wa madini kwa kuzingatia Sheria za uhifadhi wa 
mazingira. Katika maeneo ambayo uchimbaji 
wa madini ni halali, mbinu halali ni pamoja na 
kujadiliana kuhusu kusimamia na kutekeleza 
mpango usimamizi na ufuatiliaji wa mazingira 
(Environmental Management and Monitoring Plan) 
kama ulivyoainishwa kwenye andiko la Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira.

Vilevile Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) linasimamia utunzaji na 
uhifadhi wa mazingira katika meneo ya migodi kwa 
kuhakikisha ahadi ya kukuza na kupitisha utendaji 
bora wa Kanuni za maadili juu ya usimamizi wa 
topesumu (tailings) na mpango  endelevu wa jinsi ya 
kufunga mgodi (mining closure plans), kuhakikisha 
migodi inajitolea katika kuimarishwa kwa uwazi na 
kushiriki habari  na hasa kushiriki taarifa kuhusu 
utendaji wao wa mazingira na mifumo na jamii 
zilizoathirika, kuhakikisha kuwa matumizi bora ya 
mifumo ya malalamiko ya jamii (Greviance Redress 
mechanisms) ipo na inafanya kazi, 

Kuhakikisha ahadi ya kutii Kanuni ya mchafuzi 

MAKALA:

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka (wa pili kulia), akiwa katika ziara ya kukagua 
mazingira katika mgodi wa madini ya dhahabu wa Bulyanhulu Mkoani Geita, akiwa ameambatana na Afisa wa 
NEMC kanda ya Ziwa Tanganyika Dkt. Befrina Igulu (wa pili kushoto) na Kaimu Meneja Kanda ya Ziwa Victoria 
Bwa. Jerome Kayombo (kulia).
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Sheria na pia uchafuzi na uharibifu wa mazingira 
zimefanywa kwenye migodi n.k. Kaguzi hizi 
zimefanyika kujua ni kwa kiasi gani miradi hiyo 
inavyozingatia Sheria, Kanuni na Miongozo 
mbalimbali ya mazingira. Taasisi zilizokaguliwa 
zimepewa maelekezo ili kuzingatia Sheria na 
kuboresha hali za kimazingira.  

Baraza pia linapokea malalamiko kuhusu uchafuzi 
wa mazingira katika shughuli za uchimbaji madini 
na kuyashughulikia kwa kutumia njia mbalimbali. 
Baraza linapopokea malalamiko linatuma maofisa 
kwenda eneo husika kutathmini kiwango cha 
uharibifu kilichofanyika ili kuweza kuchukua hatua 
stahiki kutatua tatizo hilo.

Baraza limefanya jitihada za kuelimisha wananchi 
kuhusu usimamizi na uhifadhi wa mazingira. 
Wananchi wanaovunja Sheria za Mazingira 
huelimishwa kwanza na pale inapotokea hali hiyo 
kujirudia tena, Baraza linachukua hatua za Kisheria 
ikiwa ni pamoja na kuwatoza faini mbalimbali. 
Mtuhumiwa kashindwa kulipa faini, hatua zaidi za 
Kisheria zinachukuliwa dhidi yake.

Kuhimiza shughuli zinazoanzishwa kwa sasa 
zizingatie tathmini ya athari za kimazingira 
Environmental Impact Assessment (EIA), na wale 
ambao shughuli zao zilianza kabla Sheria ya 

hulipa (Polluters Pay Principle), inayofungamana 
na kurekebisha uharibifu wa mazingira unaotokana 
na hitilafu kwa kulipia gharama zinazohusiana na 
shughuli, Kuhakikisha kuwa ahadi kutoka kwa 
waendeshaji wa sekta ya uchimbaji madini wa 
kiwango cha kati na kikubwa kupitisha programu za 
ufanisi wa nishati (kama vile vitengo vya kurejesha 
joto taka, mafunzo ya wafanyakazi, ukaguzi wa 
mara kwa mara wa matengenezo, vifaa vya ufanisi 
wa nishati nk.) pamoja na kuhakikisha usimamizi 
salama wa kemikali (hasa sayanaidi) ambazo 
hutumika kurejesha na kuchakata miamba yenye 
madini (ores).

Katika suala hilo kwa ujumla Baraza limekuwa 
likikutana na changamoto kubwa hasa kwa 
wachimbaji wadogo wanaomiliki leseni ndogo za 
uchimbaji (PML) kutofanya zoezi la Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) na hata wanaofanya 
TAM hawafuati  utaratibu wa kitaalam wa usimamizi 
wa mazingira wakati wa uchimbaji wa madini 
ulioelekezwa katika andiko hilo la TAM ya mgodi 
husika. Migodi Mingi midogo haijaajiri wataalam 
wa mazingira ambao wanawajibu wakusimamia 
utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa mazingira 
katika kipindi chote cha maisha ya mgodi (Life of 
Mine-LoM).

Kwa upande wa migodi ya kati na ile mikubwa 
changamoto nyingi za kimazingira zinatokana na 
kutokuzingatia usanifu mzuri wa mgodi hasa katika 
miondombinu ya kuhifadhi taka hatarishi zitokanazo 
na uchenjuaji wa madini na shughuli nzima za 
kiuchimbaji mfano ni usanifu mbovu wa  mabwawa 
ya kuhifadhi tope (Tailings Storage Facility) 
yanayotoka katika mitambo ya uchenjuaji wa madini 
(Processing Plant) hivyo kupelekea uchafuzi wa 
udongo na vyanzo ya maji.

Changamoto nyingine ni utelekezwaji wa migodi 
midogo pasi na kufanyiwa Environmental Restoration/
rehabiltation. Wachimbaji wengi wasio rasmi 
(Artisanal Miners) pamoja na wachimbaji wadogo 
pindi migodi yao inapofikia ukomo wa uzalishaji 
ikiwa ina maana madini yaliyokuwa yamekusudiwa 
yamekwisha, huitelekeza migodi ikiwa na uharibifu 
mkubwa wa kimazingira. Yote haya hutokea sababu 
hawakuwa na mpango madhubuti wa kusimamia 
mazingira wakati wa uchimbaji wa madini. 

Jitihada zinazofanywa na Baraza
Kaguzi mbalimbali kuangalia kiwango uzingatiaji 

mazingira haijaundwa wafanye tathmini ya uhakiki 
wa athari ya mazingira Environmental Audit (EA). 
Utoaji elimu na mafunzo kwa ajili ya maofisa kutoka 
idara mbali mbali za Serikali katika suala zima la 
ukaguzi wa mazingira na uzingatiaji na utekelezaji 
wa Sheria ya mazingira.

Kuhamasisha viongozi, wafanyakazi, 
wafanyabiashara na wananchi kuisoma na 
kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (EMA 
2004), Miongozo na Kanuni za Mazingira. Pia 
Baraza limesisitiza kwa Halmashauri kuunda Sheria 
ndogondogo za mazingira “Bylaws” za Halmashauri 
ambazo zinakidhi masuala yaliyopo katika maeneo 
husika.

Kusisitiza wenye migodi kuwa na mifumo madhubuti 
ya kushughulikia taka ngumu na kusafisha majitaka 
kabla hayajaruhusiwa kurudi kwenye mazingira.

Kuandaa mikutano ya mara kwa mara kuwashirikisha 
wadau katika shughuli mbalimbali ili kuelimishana 
kuhusu masuala ya kimazingira na Sheria ya 
mazingira.

Baraza kwa kushirikiana na taasisi husika liliandaa 
andiko la mradi (“Project Proposal) wenye lengo 
la kupunguza Athari za Kimazingira na Kiafya kwa 
Wachimbaji Wadogo wa dhahabu. Andiko, hilo la 
mradi wenye thamani ya US$ 7.33 Mil. liliidhinishwa 
na kupatiwa fedha. Tayari mradi huo umeanza 
kutekelezwa 

Baraza limetoa mafunzo kwa Wakaguzi wa 
Mazingira (Environmental Inspectors) kutokea 
katika taasisi mbalimbali za Serikali ikiwa ni pamoja 
na Halmashauri za miji na Wilaya, Wizara ya Maji, 
Mkaguzi Mkuu wa Serikali, Hifadhi ya Ngorongoro, 
Wizara ya Afya, na Maafisa kutoka Baraza. Wakaguzi 
hawa wana jukumu la kusimamia uzingatiaji na 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ikiwa ni pamoja 
na shughuli za uchimbaji mdogo wa madini.

Baraza limeendelea kutoa mafunzo na kufuatilia 
utendaji wa washauri elekezi (EIA/EA Experts) 
pamoja na Kampuni za ushauri (EIA/EA Consultancy 
Firms), ambao wana jukumu la kutoa elimu na 
miongozo ya kitaalamu kwa wawekezaji kwenye 
shughuli mbalimbali zikiwemo na madini. 

   ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA ...

>>>  Inatoka Uk. 16

Mkurugenzi Mkuu 
wa Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) 
Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka, akikagua 
mitambo ya utafiti chini 
ya mgodi wa takribani 
kilomita 1.5 kutoka 
usawa wa ardhi katika 
mgodi wa Bulyanhulu 
Mkoani Geita.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC akizungumza na wafanyakazi wa mgodi wa dhahabu wa Buzwagi uliopo Wilaya ya 
Kahama Mkoa wa Shinyanga baada ya kuwasili katika mgodi huo.
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CHANGAMOTO YA MAGUGU MAJI ZIWA 
BABATI KUTATULIWA

MAKALA:

kufanya utafiti katika ziwa Babati ili kubaini 
chanzo cha magugu maji kuota na kusambaa 
kwa kasi, athari ya magugu katika ikolojia 
ya ziwa na jamii inayozunguka. Katika hili 
wataalamu walijikita kuainisha na kutathmini 
athari hasi zinazosababishwa na shughuli za 
binadamu.

Katika kufanya tafiti, wataalamu hao walijikita 
kuangalia shughuli mbalimbali zinazofanywa 
na binadamu zinazochangia kuongezeka kwa 
magugu maji, waliangalia jinsi magugu maji 
yalivyoota kuzunguka ziwa na ndani ya ziwa na 
walifanya majadiliano na jamii inayozunguka 
ziwa ili kuona shughuli zinazoendelea na 
kuathiri ustawi wa ziwa  pamoja na kubuni 
mbinu za kitaalamu zinazoweza  kuzingatiwa ili 
kudhibiti uharibifu wa ziwa. 

Kupitia utafiti huo waliweza kubaini mambo 
yafuatayo: 

Shughuli za kibinadamu kama kilimo 
zinachangia kuharibu ustawi wa ziwa kutokana 
na kutokufuata Sheria ya mita sitini (60) kutoka 
chanzo cha maji, shughuli za ufugaji zinachangia 
uchafuzi wa maji kutokana na unyweshaji 
wa mifugo moja kwa moja na kulisha mifugo 
kwenye ziwa na kusababisha tope na mazingira 
rafiki kwa magugu maji kustawi, uvuvi haramu 
unachangia kuchafua maji, kuathiri viumbe 
wa majini na uchumi. lakini pia kuongezeka 
kwa magugu maji, kukata miti kwenye hifadhi 
iliyokaribu na ziwa kwa ajili ya kuchomea tofali, 
shughuli za kutengeneza tofali na ufugaji nyuki, 
kuoga, kufua na kuosha vyombo ndani ya ziwa.

Eneo kubwa la ziwa limetawaliwa na magugu 
maji, kuanzia kwenye fukwe na kusambaa 

Ziwa Babati lipo katika mji wa Babati Mkoa 
wa Manyara, ni miongoni mwa bonde la ufa 
la Afrika Mashariki. Ziwa lina ukubwa wa 
kilomita za mraba 18, maji yake ni baridi na 
yanakusanywa kutoka kwenye chemchem za 
chini ya ardhi na vilima vilivyolizunguka ziwa 
hilo. Katika upande wa Kaskazini Mashariki 
mwa ziwa Babati kuna mlima Kwaraa na msitu 
wa Ufyomi.

Hivi karibuni kumekuwa na changamoto ya 
magugu maji yaliyoota kwa wingi kwenye 
maeneo ya ziwa yenye kina kifupi cha maji na 
kusambaa kwa haraka sana mpaka kwenye 
kina kirefu.  Hali hii ilisadikiwa kuathiri kiwango 
na ubora wa maji na kuathiri mazingira  na 
maisha ya viumbe waishio majini. Pia shughuli 
za kiuchumi na kijamii zinazofanywa kupitia 
ziwa hilo kama vile uvuvi na usafirishaji 
wa majini. Sambamba na hilo ziwa Babati 
linakabiliwa na changamoto ya uharibifu wa 
mifumo ya kiikolojia kutokana na matumizi 
yasiyokua endelevu ya rasilimali zinazopatikana 
katika ziwa hilo. 

Kutokana na changamoto hizo, Halmashauri 
ilitoa taarifa katika Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ili waweze 
kuwasaidia kuondoa magugu hayo na kuwapa 
ushauri wa kitaalamu wa namna wanavyoweza 
kupunguza au kuyaondoa kabisa magugu maji 
hayo pamoja na kudhibiti uharibifu wa ikolojia 
ya ziwa hilo. 

NEMC iliandaa timu ya watalaamu kwa 
kushirikiana na wataalamu kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Sekretarieti ya mkoa  na 
Halmashauri ya Mji wa Babati kwa ajili ya 

mpaka kina cha mita 3. Ingawa kuna magugu 
yanaonekana kuendelea kusambaa mpaka 
kina cha ziwa cha chini zaidi.  

Mabadiliko ya matumizi ya ardhi kutokana na 
ongezeko la watu na mifugo ambapo watu 
wanalazimika kutafuta maeneo kwa ajili ya 
kilimo na machungio. Kwa wastani maeneo 
ya kilimo na makazi yameongezeka kwa 
asilimia 3.1%, na makazi 4.9% kati ya mwaka 
2000 na 2001. Na maeneo ya machungio 
yamepungua kwa asilimia 5.3%. Shughuli zote 
hizi zinachangia kwa kiasi kikubwa ongezeko 
la tope na mazingira rafiki kwa magugu maji 
kukua na kusambaa kwa kasi.

Aidha katika utafiti huo wataalamu waliweza 
kutambua athari zinazosababishwa na magugu 
maji katika ziwa Babati ambazo ni magugu 
maji kutanda na kufunika sehemu kubwa ya 
maji na kufanya ukubwa wa ziwa kupungua,  
shida ya upatikanaji wa samaki, kutoa mianya 
ya uvuvi haramu, yanapunguza ubora wa maji 
kwani yakioza yanachangia kutengeneza tope 
na kupunguza kina cha maji na shughuli za 
usafirishaji wa majini, na pia ni maficho ya 
watengenezaji wa pombe haramu.

Hata hivyo kuna jitihada mbalimbali za wazi 
zinazofanywa na Halmashauri ya Babati ili 
kuhakikisha ziwa linalindwa na kutunzwa 
Pamoja na rasilimali zake. Jitihada hizo ni 
kuhakikisha wavuvi wote wana vibali na leseni 
za uvuvi, kutoa elimu kwa jamii inayolizunguka 
ziwa kuhusu athari zinazoweza kusababishwa 
na shughuli za kibinadamu na kuwepo kwa 
hifadhi misitu na milima kuzunguka eneo hilo.

Pamoja na jitihada hizo, timu ya wataalamu 

Picha ikionesha magugu maji (Maranda) katika ziwa Babati 
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Picha ikionesha shughuli mbalimbali za kibinadamu 
zinazoathiri ikiolojia ya ziwa Babati

kusubiria maamuzi ya Adaptation Fund kuhusu 
uidhinishaji wa fedha. Mradi huo ni kuongoa 
ziwa Babati ili kuongeza uhimili wa mabadiliko 
ya tabianchi wilayani Babati (Restoration of 
Lake Babati for Enhanced Climate Change 
Adaptation in Babati District). Aidha, lengo kuu 
la mradi ni kuongoa mfumo ikolojia wa ziwa 
Babati ulioharibiwa na kujenga uwezo kwa 
jamii inayolizunguka ziwa kupambana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi. 

Shughuli za mradi zitahusisha yafuatayo:

1. Kuhamasisha njia za kudhibiti 
mmomonyoko wa udongo maeneo ya juu 
ya dakio la ziwa (upstream of the lake 
catchment );

2. Kuondoa magugu maji na tope ndani ya 
ziwa;

3. Kuweka mipaka ya ziwa na uzio ili 

walipendekeza hatua mbalimbali ambazo 
zinaweza kutumika ili kudhibiti magugu 
maji. Hatua hizo ni kama ifuatavyo; kudhibiti 
mmonyoko wa udongo kwa kupanda miti, 
kuweka mipaka, kulima kilimo cha matuta, 
kudhibiti virutubisho vinavyopelekea ustawi wa 
magugu maji, kutoa elimu na kuanzisha Sheria 
ndogondogo. Hatua hizi zitahusisha utoaji wa 
elimu ya mazingira, kupitia mara kwa mara 
mpango wa matumizi bora ya ardhi, kufunga 
ziwa kipindi cha mzaano na kutekeleza Sera ya 
mazingira na uvuvi. 

Jitihada za Baraza za kuongoa Mfumo wa 
Ikolojia ya Ziwa Babati 

Katika jitihada za kuboresha mazingira mifumo 
ya Ziwa Babati, Baraza lilishirikiana na wadau 
kuandika andiko na kuwasilisha kwa wadau 
wa maendeleo (Adaptation Fund) kwa ajili ya 
maombi ya fedha. Aidha, Baraza limeendelea 

kuongeza uhifadhi wa ziwa na kupunguza 
mwingiliano wa binadamu na viboko ;

4. Kuwezesha shughuli za kujipatia kipato kwa 
wananchi wanaozunguka ziwa, ambazo ni 
rafiki kwa mazingira na himilivu kwa athari 
za mabadiliko ya tabianchi; na 

5. Kujenga uwezo wa kitaasisi kwa 
Halmashauri ya Wilaya Babati na jamii 
inayozunguka ziwa, katika kutekeleza 
mikakati ya kuongoa ziwa, kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi na kusambaza 
taarifa za matokeo ya mradi.
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HABARI PICHA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Seleman Jafo akiwa katika 
picha ya pamoja na  viongozi mbalimbali kutoka Ofisi ya Makamu Rais Pamoja na Wajumbe wa bodi mpya 
ya NEMC.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka alipotembelea mgodi wa Katavi Mining 
Co. Ltd uliopo Mkoa wa Katavi kukagua utunzaji na  uhifadhi wa mazingira 
katika mgodi huo.

Uhifadhi wa maeneo oevu 
katika hifadhi ya Taifa ya Katavi 
ni njia ya kuhakikishia viumbe 
hai kama viboko kuendelea 

Jarida la Mazingira Januari - Machi, 202220 #MazingiraYetuUhaiWetu
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Watumishi kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa mgodi wa Katavi 
Mining Co. Ltd mara baada ya kutembelea mgodi huo kukagua uhifadhi 
na utunzaji wa mazingira katika mgodi huo.

kuishi katika mazingira salama.
TUTUNZE NA KUHIFADHI 
MAENEO OEVU  ILI KUTUNZA 
IKOLOJIA.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka 
wa pili kutoka kulia akipokea maelezo kutoka kwa mmoja wa viongozi wa Mkoa wa Katavi alipotembelea Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi kupata taarifa kuhusu uhifadhi na utunzaji wa mazingira katika Mkoa huo.
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HABARI PICHA: MAONESHO YA KIMATAIFA

Banda la NEMC nchini Qatar lilitembelewa na Balozi wa Tanzania ( katikati) Mh. Dkt. 
Mahadh Maalim pamoja na balozi wa Kenya (wa pili kulia) nchini Qatar Mh. Paddy 
Ahenda wamepongeza NEMC kwa kushiriki maonesho makubwa ya Kimataifa ya 
Kilimo na Mazingira na kuwashauri waendelee kutumia fursa kama hizi ili kutoa elimu 
na kuitangaza nchi kupitia hifadhi na utunzaji wa Mazingira.

Baadhi ya zawadi zilikuwa zinatolewa na NEMC

Meneja Kanda ya 
Ziwa Victoria Bw. 
Jarome Kayombo 
wakibadilishana ujuzi na 
Technolojia ya Uhifadhi 
wa taka zitokanazo 
na mabaki ya chakula 
(Food Waste) kwenda 
kutengeneza mbolea.

Elimu kwa Wateja inaendelea

Jarida la Mazingira Januari - Machi, 202222 #MazingiraYetuUhaiWetu
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YA MAZINGIRA - QATAR  (10 - 14 Machi, 2022)

Picha ya pamoja Kati ya 
wawakilishi wa NEMC 
pamoja na wawakilishi wa 
Kampuni ya ORKA Trading 
inayopatikana nchini Qatar 
inayojishughulisha na 
utengenezaji na uuzaji wa 
sensors mbalimbali kwa 
ajili ya kutambua uchafu na 
ubora katika mazingira

Wateja waliotembelea Banda la NEMC  kwenye 
maonesho ya Kimataifa ya Kilimo na Mazingira jijini 
Doha nchini Qatar wakiendelea kupata elimu na kuscan 
namba maalum kwa ajili ya kupata taarifa mbalimbali 
kuhusu NEMC

NEMC imetembelea Kampuni ya Elite Paper Recruiting ya nchini Qatar 
inayojishughulisha na urejerezaji wa taka za karatasi. Kampuni hii inakusanya taka 
za karatasi toka maeneo mbalimbali nchini Qatar na kuzirejereza ili kupata bidhaa 
za karatasi hivyo kupunguza ukataji wa miti kiholela. Kwa kufanya hivyo inatunza 
Mazingira hususani kukabiliana na changamoto za Mabadiliko ya Tabianchi. 
Kampuni hii inasambaza bidhaa zake katika mataifa mbalimbali ikiwemo Tanzania, 
hivyo ni fursa nzuri kwa Tanzania kupitia NEMC kushirikiana nao kuanzisha 
viwanda vya kurejereza taka za karatasi kwa kutunza Mazingira na kuongeza fursa 
za ajira nchini.

Baadhi ya washiriki wa Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo 
na Mazingira yaliyofanyika nchini Qatar wakiwa katika 
picha ya pamoja kwenye Banda la NEMC na mwekezaji wa 
Kampuni ya Amir Hamza ambayo pia amewekeza nchini 
Tanzania mara baada ya kupata Elimu ya Mazingira.
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Mazingira Yetu
Kauli ya
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Mazingira Yetu
Kauli ya

KATUNI
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Kwa mawasiliano zaidi;
Mkurugenzi Mkuu,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
35 Mtaa wa Regent/Migombani, Kitalu Na. 29/30, S.L.P 63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 277 4852/4889, +255 713 608 930, Nukushi: +255 22 277 4901
Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

www.nemc.or.tz
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